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DIBAJI

mabadiliko ya tabianchi. Mabadiliko haya yamesababisha ongezeko na ukubwa wa majanga
yanayohusiana na hali ya hewa ikiwemo mafuriko, ukame, matukio ya upepo mkali na ongezeko
la joto. Hivyo kupelekea kupungua kwa maji ya ardhini, ongezeko la wadudu waharibifu na milipuko
ya magonjwa. Hali hii imeongeza changamoto katika juhudi za kuongeza tija katika sekta ya kilimo na
jitihada za Tanzania za kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu, hasa lengo la pili la kutokomeza njaa.

Tanzania imeendelea kushuhudia matukio makubwa ya hali mbaya ya hewa kutokana na

Tanzania inaendeleza juhudi mbalimbali katika kukabiliana na changamoto zitokanazo na mabadiliko
ya hali ya hewa na yale ya tabianchi. Juhudi hizi ni pamoja na Mpango wa Taifa wa Kukabiliana na
Mabadiliko ya Tabianchi (NAPA, 2007); Mkakati wa Taifa wa Mabadiliko ya Tabianchi (2012); Mpango
wa Taifa wa Kilimo Himilivu (2014-2019), Programu ya Taifa ya Kilimo Kinachozingatia Mabadiliko ya
Tabianchi (2015-2025); Mwongozo wa Kilimo Kinachozingatia Mabadiliko ya Tabianchi (2017); Taarifa
ya Hali ya Nchi na Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi (2017); Mpango wa Taifa wa Pili wa
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP Il 2018) na Mfumo wa Taifa wa Huduma za Tabianchi (2018-2023).
Juhudi hizi kwa pamoja zimeonesha dhamira ya serikali, njia na namna ya kushughulika na changamoto
zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi katika sekta ya kilimo.

Pamoja na juhudi hizi, bado kuna upungufu katika uelewa wa matumizi sahihi ya taarifa za hali ya hewa,
huduma, ushauri na bidhaa za hali ya hewa miongoni mwa wadau wa kilimo ili kuzingatia kilimo chenye
tija na kinachoendana na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi. Matumizi sahihi ya taarifa za hali ya
hewa na huduma mbalimbali zinazotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania ni muhimu katika
kutekeleza kilimo himilivu na chenye uhakika wa usalama wa chakula katika hali ya mabadiliko ya hali
ya hewa na tabianchi.

Kwa kuzingatia hilo, Wizara ya Kilimo Tanzania, Wizara ya Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi Zanzibar,
kwa kushirikiana na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania wameandaa mwongozo huu wa mafunzo kwa
wakufunzi na maafisa ugani katika kufasiri na kutumia taarifa na bidhaa za hali ya hewa katika kilimo.
Mwongozo huu, unalenga kujenga uwezo wa wakulima na maafisa ugani wa (Kilimo, Mifugo na Uvuvi)
juu ya matumizi sahihi ya taarifa za hali ya hewa na ushauri unaotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa
Tanzania katika shughuli za kilimo.

Matumizi sahihi ya mwongozo huu, pamoja na nyaraka zinazohusu kilimo kinachohimili mabadiliko ya
hali ya hewa na tabianchi, yanatarajiwa kuimarisha uwezo wa wakulima katika kukabiliana na athari za
mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi, kupelekea uhakika wa chakula katika ngazi zote (kaya hadi
Taifa) na kuisaidia serikali kufikia malengo ya maendeleo endelevu. Hasa lengo la kwanza na la pili
yanayolenga kutokomeza umasikini na njaa.

Mhe. Japhet Hasunga (Mb)
Waziri wa Kilimo

Mhe. Eng. Isack Kamwelwe (Mb)
Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano



SHUKURANI

Bara, Wizara ya Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi Zanzibar na Mamlaka ya Hali ya Hewa
Tanzania katika juhudi za kuwezesha matumizi sahihi ya taarifa, huduma na bidhaa za hali ya
hewa zinazoandaliwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania kwa ajili ya sekta ya kilimo nchini.

l | andaaji wa Mwongozo huu ni matokeo ya ushirikiano uliopo kati ya Wizara ya Kilimo Tanzania

Shukurani zinaelekezwa kwa Idara ya Kilimo ya Marekani (USDA) pamoja na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Chakula na Kilimo (FAO) kwa msaada wa kitaalam na uratibu wa vandaaji wa mwongozo
huu. Shukurani pia zinaenda kwa Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Marekani (USAID) kwa ufadhili
wa fedha zilizosaidia katika kufanikisha kuandaliwa kwa mwongozo huu.

Tunapenda pia kushukuru timu ya wataalam inayojumuisha Bi. Shakwaanande Natai (Wizara ya Kilimo-
MoA), Bw. S.M Nassor (MANRLF), Dkt. Ladislaus Chang'a, Bw. Isack Yonah and Bw. Mathew Ndaki
(TMA), Bw. Diomedes Kalisa na Mponda Malozo (FAO) kwa kuongoza zoezi la uandaaji wa mwongozo
huu. Shukurani hizi pia zinaenda kwa Dkt. F. Myaka (IITA), Bi. Hidaya Senga, Nassoro Mnanike, Dkt.
Habiba Mtongori, Bi. Mecklina Merchades na Bi. Rose Senyagwa (TMA), Dkt. K Gillah (LITA), Prof. H.
Mahoo (Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine-SUA), Bw. E.Swai (TARI), Bw. A. E Kissinga na Bi. J. Katunzi
(MoA) na Bi. T. Massoy kutoka (MoA/FAO) ambao walitoa mrejesho wa kitaalam katika kuboresha
mwongozo huu uweze kueleweka na kutumika kwa urahisi na wadau wa kilimo nchini Tanzania.

Hata hivyo, uandaaji wa mwongozo huu usingeweza kufanikiwa bila mawazo ya kitaalam kutoka Wizara
mbali mbali ikiwemo TAMISEMI na Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Idara ya Mafunzo na Ugani na Usalama
wa Chakula za Wizara ya Kilimo, Mashirika na Taasisi za Utafiti zikiwamo IITA, SUA, maofisa ugani na
wakulima katika ngazi mbali mbali. Wadau hawa kwa namna na wakati tofauti wametoa mchango
uliopelekea kuboreshwa na kukamilika kwa mwongozo huu na shukurani za dhati tunapenda ziwafikie.

Tunapenda pia kuishukuru Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania kwa utayari wa kisiasa
uliowezesha vandaaji na ukamilishwaji wa mwongozo huu.

QL z
J
Ndg. Gerald Musabila Kusaya Dkt. Agnes L. Kijazi (PhD)

Katibu Mkuu Mkurugenzi Mkuu
Wizara ya Kilimo Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania



ORODHA YA VIFUPISHO
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Food and Agriculture Organization of the United Nations (Shirika la Chakula na Kilimo la
Umoja wa Mataifa)

International Institute of Tropical Agriculture (Taasisi ya Kimataifa ya Kilimo cha Tropiki)
Inter-Tropical Convergence Zone (Ukanda wa Mwingiliano wa Upepo wa Kitropiki)
Livestock Training Agency in Tanzania (Wakala wa Mafunzo ya Mifugo Tanzania)

Ministry of Agriculture, Natural Resources, Livestock and Fisheries (Wizara ya Kilimo,
Maliasili, Mifugo na Uvuvi)

Ministry of Agriculture Training Institute (Taasisi ya Mafunzo ya Wizara ya Kilimo)
Ministry of Livestock and Fisheries (Wizara ya Mifugo na Uvuvi)

Ministry of Agriculture (Wizara ya Kilimo)

Member of Parliament (Mbunge)

Sokoine University of Agriculture (Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine)

Tanzania Agriculture Research Institute (Taasisi ya Utafiti wa Kilimo ya Tanzania)
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

Tanzania Meteorological Authority (Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania)

United States Agency for International Development (Shirika la Maendeleo la Kimataifa la
Marekan)

United States Department of Agriculture (Idara ya Kilimo ya Marekani)



FAHARASA

Kilimo: sayansi ya kuzalisha mimea, wanyama na viumbe wa majini kwa ajili ya chakula, nishati,
nyuzinyuzi, dawa na mazao mengine kwa ajili ya kuendeleza na kuwezesha maisha.

Ukanda wa Kilimo: eneo lenye tabia sawa za hali ya hewa, udongo na ardhi linalofaa kwa ajili ya
shughuli za kilimo.

Taarifa za hali ya hewa kwa ajili ya Kilimo: takwimu za taarifa za hali ya hewa, utabiri, tahadhari,
ushauri na tabianchi zilizoandaliwa kwa ajili ya sekta ya kilimo. Mfano wa tarifa hizi ni kuanza
kwa msimu wa kilimo au mvua, kiwango cha mvua kinachotarajiwa katika msimu, ushauri katika
sekta ya kilimo kulingana na hali ya hewa au tabianchi kwa eneo fulani.

Mvua ya wastani: wastani wa mvua kati ya asilimia 75 na 125 ya kiwango cha mvua kwa kipindi cha
muda mrefu katika eneo fulani.

Mvua ya Juu ya wastani : wastani wa mvua wa asilimia zaidi ya 125 ya kiwango cha mvua kwa kipindi
cha muda mrefu katika eneo fulani.

Mvua ya chini ya wastani: wastani wa mvua wa asilimia chini ya 75 ya kiwango cha mvua kwa kipindi
cha muda mrefu katika eneo fulani.

Msimu mmoja wa mvua: inajumuisha maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka.
Ambapo kwa kawaida msimu huu huanza mwezi Novemba hadi Aprili au Mei kwa mwaka
unaofuata.

Misimu miwili ya mvua: inajumuisha maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Ambapo
kwa kawaida misimu hii huwa kati ya Machi hadi Mei (Masika) na kati ya Oktoba hadi Disemba
(Vuli).

Tabianchi: wastani wa tabia ya hali ya hewa iliyorekodiwa kwa kipindi kirefu kisichopungua miaka 30
kwa eneo fulani.

Haliya hewa: tabiaya haliyaangainayorekodiwa kwa kipindi kifupi kama saa, siku, mwezin.k. Miongoni
mwa vielelezo vinavyopimwa ni pamoja na mvua, mawingu, jotoridi, unyevu, upepo n.k.

Utabiri wa hali ya hewa: ubashiri wa hali ya angahewa inayotarajiwa katika eneo fulani kwa muda
fulani, inayobainishwa kwa kulingana viashiria au tabia ya vielelezo vya hali ya hewa.

Mabadiliko ya tabianchi: mwenendo wa kitakwimu unaoonesha tofauti katika wastani wa hali ya
tabianchi au mabadiliko yake yaliyodumu kwa kipindi kirefu (ndani ya miongo kadhaa).

Huduma za hali ya hewa: inajumuisha taarifa na ushauri unaouhusu hali ya hewa kwa sekta mbalimbali
ikiwemo kilimo.



Ukanda wa mwingiliano wa Kitropiki: ukanda unaokutanisha upepo wa msimu karibu na eneo la
ukanda wa lkweta. Ukanda huu huhama kuelekea Kaskazini na Kusini kufuatana na mwenendo
wa Jua na kupelekea kuathiri misimu ya mvua.

Sinoptiki: Ni neno la kisayansi linalotumika katika taaluma ya hali ya hewa kuelezea hali ya hewa kwa
ujumla katika eneo mahususi.

Dekadali: Ubashiri wa hali ya hewa kufafanua vipindi vya siku kumikumi.

Kilimo Kinachozingatia Tabianchi: Ni kilimo kinachoongeza uendelevu katika uzalishaji na kipato,
kinaongeza uwezo wa kuendana na kujenga uhimili wa athari za mabadiliko yasiyotabirika ya
tabianchi na pale inapowezekana kinapunguza uzalishaji wa gesijoto.

Ofisa ugani: Ni mtu wa kati baina ya watafiti na wakulima, ambaye anafanya kazi kama mwezeshaji
na mwasilishaji katika kuwasaidia wakulima kufanya maamuzi sahihi kulingana maarifa na ujuzi
stahiki.

Mkulima: Ni mtu ambaye shughuli yake kuu ni pamoja na kulima mazao, kufuga, kuvua na kuhifadhi
misitu.

Wakulima Viongozi: Ni watu wanaojituma ambao wako tayari kuwapatia wakulima wengine maarifa
na ujuzi.

Gesijoto: ni gesi inayofyonza na kurusha nishati jua angavu ndani ya wigo wa tabakahewa lenye
mialejoto.
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MAELEZO YA JUMLA KUHUSU
MWONGOZO WA MAFUNZO

Muhtasari wa Sura

Sura hii inatoa ufafanuzi wa jumla kuhusu hali ya hewa na athari zake katika kilimo na ufugaji.
Inaelezea pia kwa ufupi juu ya jukumu la Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania katika kutoa taarifa za

hali ya hewa na ushauri pamoja na manufaa ya taariza zinazotolewa na mamlaka hiyo kwa sekta
ya kilimo. Inaelezea pia lengo la mwongozo huu na mbinu au njia zilizotumika katika kuuandaa

pamoja na walengwa wake.

1.1 Taarifa za jumla kuhusu hali ya hewa

Hali ya hewa inaelezea hali ya angahewa kwa kufafanua hali ya joto, unyevunyevu au ukavy,
utulivu au dhoruba na hali ya mawingu angani. Hali ya hewa ina nafasi kubwa katika kufanikisha
shughuli za kilimo. Vipengele vya hali ya hewa hujumuisha hali ya joto, mvua, mwanga na nguvu
ya miale ya jua, unyevunyevu na upepo. Vyote hivi huathiri uzalishaji wa mazao na mifugo kwa

namna tofauti.



1.2

1.3

1.1.1 Athari za hali ya hewa katika uzalishaji wa mazao ya kilimo

Katika kilimo, hali ya hewa huathiri mifumo ya ukuaji wa mimea na wanyama kuanzia uotaji wa
mbegu, usanidimwanga, utoaji wa maua na uzalishaji. Mnyororo wa thamani huathiriwa pia na
hali ya hewa kwa kusababisha kutokea na kuenea kwa wadudu waharibifu, magonjwa, kuharibika
kwa mazao, kuharibu miundombinu ya kilimo na usafirishaji na hata ubora wa mazao. Ubora
wa mazao huweza kuathiriwa na hali mbaya ya hewa yanaposafirishwa kutoka shambani hadi
kwenye maghala au sokoni.

1.1.2 Athari za hali ya hewa kwa wafugaji

Hali mbaya ya hewa, husababisha athari kwa wafugaji wa mifugo na samaki kwa namna
mbalimbali. Hali mbaya ya hewa huweza kuathiri kiwango cha ubora wa malisho pamoja na
afya ya mifugo na kupelekea kushuka kwa uzalishaji wa mazao ya mifugo na samaki. Mifugo na
viumbe kwenye maji hutegemea hali nzuri ya hewa katika kustawi vizuri na kutoa mazao bora.
Hali mbaya ya hewa inaweza kusababisha kupungua kwa uzalishaji wa mazao ya mifugo hasa
kama itatokea katika kipindi muhimu cha ukuaji. Kwa mfano, hali mbaya ya hewa kama mafuriko
au mvua nyingi huweza kusababisha magonjwa ya kwato na midomo kwa wanyama na kuathiri
mazalia ya samaki.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania ni taasisi ya serikali yenye mamlaka ya kutoa huduma za
hali ya hewa na tabianchi, ikiwemo huduma za hali ya hewa kwa sekta ya kilimo. Huduma za
hali ya hewa na ushauri ni muhimu katika kuwasaidia wadau wa kilimo katika kufanya maamuzi
sahihi na muhimu kuhusu “kipi kifanyike” au “kipi kisifanyike” kulingana na fursa au changamoto
zinazotokana na hali ya hewa®.

Taarifa za hali ya hewa katika vzalishaji wa mazao ya kilimo

Katika miaka ya hivi karibuni taarifa za hali ya hewa katika sekta ya kilimo zimekuwa muhimu
kutokana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi. Nchini Tanzania, asilimia 652 ya
watu wanategemea kilimo kwa ajili ya kujikimu, hili linafanya changamoto za hali ya hewa na
mabadiliko ya tabianchi kuwa miongoni mwa mambo ya kushughulikiwa ili kuwa na usalama wa
chakula. Matukio ya hali mbaya ya hewa kama vile vipindi vya ukavu vya muda mrefu na mafuriko
huathiri hali za kijamii na uchumi, upatikanaji wa chakula katika kaya na hali ya uchumi wa taifa
kwa ujumla. Hivyo, tathmini ya athari za mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi katika kipindi
kifupi, cha kati na cha muda mrefu ni muhimu katika kupunguza na kuondokana na athari za
mabadiliko hayo.

Kuna kazi zaidi ya kufanya katika kupambana na changamoto za mabadiliko ya tabianchi, si
katika kutoa utabiri na ushauri sahihi wa hali ya hewa peke yake, bali pia katika kutumia huduma
zinazotolewa kwa usahihi3. Upatikanaji na matumizi sahihi ya taarifa za hali ya hewa, unawezesha
wadau na wakulima kupanga kwa ufanisi na kujenga uimara wa sekta ya kilimo katika kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi.

1 Shirika la Hali ya Hewa Duniani, 2010, Mwongozo wa Utendaji Kazi za Kutabiri Hali ya Hewa 2012, toleo jipya

2 United Republic of Tanzania, 2017, Budget Speech for Ministry of Agriculture

3 Shirika la Hali ya Hewa Duniani, 2011, Huduma za Hali ya Hewa za Kilimo: Kuwafikia Wakulima Wote na Bidhaa za Taarifa Wanazoweza Kutumia
Katika Mipango Mipya ya Elimu



Kuongezeka kwa matumizi ya taarifa za hali ya hewa na ushauri katika shughuli za kilimo,
kunahakikisha upatikanaji wa chakula hata katika mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi.
Ushirikiano baina ya wadau wa kilimo na wataalamu wa hali ya hewa ikiwamo TMA, Wizara za
kilimo, maofisa ugani, taasisi za mafunzo na mashirika yasiyo ya serikali unahitajika wakati wote
katika kuhakikisha usambazaji kwa wakati na matumizi sahihi ya taarifa za hali ya hewa katika
sekta ya kilimo nchini.

Mwongozo huu wa mafunzo, umeandaliwa kama zana ya kuimarisha uwezo wa maofisa ugani,
waelimishaji wakulima na wadau wa kilimo kwa ngazi zote katika kutumia na kuwasilisha kwa
usahihi taarifa za hali ya hewa zinazotolewa na Mamlaka ya hali ya hewa kwa sekta ya kilimo
nchini Tanzania. Mwongozo huu, pia unalenga kuhakikisha jamii ya wakulima inaelewa ni kwa
namna gani taarifa za hali ya hewa na ushauri zinaweza kutafsiriwa na kutumiwa kwa usahihi
katika mnyororo wa thamani wa chakula ili kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi kwa usalama wa chakula. Mwongozo huu una sura sita kama ifuatavyo:-

SURAYA KWANZA: Inatoataarifazajumlakuhusu haliya hewa, malengoyamwongozo h
na mbinu zilizotumika katika kuuandaa. )

SURAYA PILI: Kuimarisha uwezo na uelewa wa maofisa ugani, wakulima viongozi
kuhusu athari za mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi katika
sekta ya kilimo, pamoja na kutafsiri taarifa za hali ya hewa kwenye
grafu na ramani.

)
SURAYATATU: Kuchambua mchango wa huduma za hali ya hewa kwa ajili ya b

kilimo na utengenezaji wa kalenda ya kilimo kwa kutumia taarifa
za haliya hewa.

/

SURAYA NNE: Inaelezea mitazamo ya wadau wa kilimo juu ya taarifa za hali ya
hewa kwa kilimo, tahadhari na uthabiti wa huduma za hali ya hewa
zinazotolewa na Mamlaka ya hali ya hewa kwa shughuli za kilimo.

SURAYATANO: Inaelezea aina tofauti za huduma za hali ya hewa na tabianchi
zinazotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa kwa ajili ya sekta ya
kilimo

VAN

SURAYASITA: Inaelezea upatikanaji, uwasilishaji na matumizi ya huduma za
hali ya hewa na ushauri katika sekta ya kilimo ili kuwa na kilimo
himilivu kwa usalama wa chakula nchini.

1.4 Madhumuni ya Mwongozo

Lengo kuu la mwongozo huu ni kujenga uelewa wa maofisa ugani, wakulima na wadau wa kilimo
katika kutumia huduma na taarifa za hali ya hewa katika shughuli za kilimo kwa ajili ya kutekeleza
kilimo himilivu na kuleta usalama wa chakula nchini Tanzania.



Malengo Mahususi
1. Kuelezea dhana na sababu za mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi katika kilimo.

2. Kujenga uelewa wa athari za mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi katika sekta ya
kilimo.

3. Kujenga uelewa wa matumiziya taarifa za hali ya hewa, huduma na ushauri katika sekta
ya kilimo katika kuteleza kilimo kinachohimili mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi.

4. Kuelezea bidhaa na huduma tofauti zinazotolewa na TMA kwa ajili ya sekta ya kilimo.

5. Kujenga uelewa wa wadau juu ya matumizi sahihi ya huduma za hali ya hewa na ushauri
katika kutekeleza mbinu na keknolojia mbalimbali za kilimo kinachohimili mabadiliko
ya hali ya hewa na tabianchi.

6. Kuimarisha upatikanaji wa taarifa za utabiri wa hali ya hewa, huduma na ushauri kwa
ajili ya kufanya maamuzi sahihi katika shughuli za kilimo.

1.5 Mbinu zilizotumika katika kuandaa mwongozo huu

Mwongozo huu umeandaliwa baadaya kufanyika utafiti wa kina kuhusu matumiziya taarifa za hali
ya hewa, huduma na ushauri kwa wadau wa kilimo wakimamo wakulima na maofisa ugani katika
sekta ya kilimo. Utafiti uligundua upungufu wa maarifa miongoni mwa wadau wa kilimo katika
kuelewa matumizi sahihi ya taarifa za hali ya hewa na ushauri. Mchakato wa kuandaa mwongozo
huu ulihusisha vikao na wataalamu kutoka Wizara ya Kilimo Tanzania Bara na Zanzibar, vituo
vya utafiti, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania na taasisi zisizo za kiserikali. Katika vikao hivyo
wataalamu waliweza kupitia nyaraka mbalismbali na rasimu ya mwongozo huu ambapo maoni
na ushauri wa kuboresha uliweza kupokelewa.

1.6 Walengwa

Mwongozo huu, unawelanga maofisa ugani, wakulima viongozi na wadau wengine stahiki
wanaofanya kazi ya kutoa mafunzo katika sekta ya kilimo kuhusu tafsiri na matumizi ya taarifa za
hali ya hewa, huduma na ushauri.
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Kutambulisha Mwongozo wa mafunzo, kueleza usuli, lengo na matokeo
yanayotarajiwa.

Malengo Mahususi

Inatarajiwa kwamba hadi kufikia mwisho wa mafunzo washiriki wataweza:

o Kuelewa usuli wa mwongozo

o Kuelezalengo la mwongozo

o Kueleza mambo muhimu kuhusiana na mada ya kila sura katika
mwongozo

o Kueleza umuhimu wa kutumia taarifa za hali ya hewa na ushauri katika
shughuli za kilimo.

N J

Maandalizi ya vipindi vya masomo

Anza somo kwa kuonesha washiriki nakala ngumu au tepe ya mwongozo, kisha toa
maelezo kuhusu mwongozo huo na uandaaji wake na waulize washiriki ikiwa kuna
yeyote amewahi kuona au kutumia taarifa yeyote inayohusu hali ya hewa katika
shughuli za kilimo.

Ikiwa kuna yeyote ambaye amewahi kuona au kutumia taarifa ya hali ya hewa
inayohusu kilimo, muulize kama aliweza kukumbana na changamoto katika
kuelewa, kutafsiri au kutumia taarifa hizo. Kutokana na majibu waelezee washiriki
lengo na madhumuni ya mwongozo katika kujenga uelewa wa matumizi ya taarifa
za hali ya hewa kwa shughuli za kilimo kinachohimili mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi kwa usalama wa chakula.




Baadayahapo, elezea muhtasari wa sura zilizopo katika mwongozo na madhumuni
yake kwa washiriki. Kisha waelekeze washiriki namna ya kutumia sehemu mbili
kuu za mwongozo ambazo ni maelezo ya ufafanuzi na sehemu ya mwongozo
wa kufundishia kwa wakufunzi. Sehemu ya sura ina maelezo ya ufafanuzi
yanayohusiana na lengo la sura husika. Sehemu hii ni ya kusoma na inaweza
kutumiwa na kila mtu. Mwisho wa kila sura kuna sehemu ya jinsi ya kuendesha
mafunzo. Sehemu hii ni kwa ajili ya wakufunzi kuandaa andalio la somo kwa ajili
ya mafunzo.

Baada ya ufafanuzi mfupi wa yaliyomo katika mwongozo, waambie washiriki
waeleze kwa ufupi umuhimu wa kutumia taarifa za hali ya hewa na tabianchi katika
shughulizakilimo. Kisha, kwamuhtasarijaziamaelezo yao kwa kufafanuaumuhimu
wa taarifa za hali ya hewa katika sekta ya kilimo na jinsi kilimo kinavyotegemea
hali ya hewa kuwa chenye tija. Hapa unaweza kugusia kwa ujumla umuhimu wa
taarifa za hali ya hewa kama mvua, halijoto, upepo naunyevunyevu.

Mwisho, waeleze washiriki kuwa walengwa wa mwongozo huu ni maofisa ugani,
waelimisha wakulima na wadau wote wanaohusika katika shughuli za kilimo.

Mbinu za kufundishia
Mhadhara, maswali na majibu, majadiliano, pawapointi na projekta.

Zana za kufundishia
Mwongozo wa Mafunzo ya Taarifa za Hali ya Hewa na Tabianchi




SURAYA PILI

ATHARI ZA MABADILIKO YA
HALI YA HEWA NA TABIANCHI

KATIKA KILIMO

Muhtasari wa sura

Sura hii inalenga kujenga uwezo wa maofisa ugani katika kuelewa sababu na athari za mabadiliko
ya hali ya hewa na tabianchi, kutafsiri kwa usahihi taarifa za muda mrefu za hali ya hewa

zinazoendana na kilimo, kueleza athari za mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi katika uzalishaji
wa mazao, mifugo na samaki. Sura hii pia inatoa mifano na ufafanuzi wa taarifa za muda mrefu,
mienendo na mabadiliko ya hali ya hewa zilizobainishwa katika vituo vya uangazi wa hali ya hewa
na kuonesha uthibitisho wa mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi nchini.

2.1 Uelewa wa mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi

Kuna uthibitisho mkubwa wa kisayansi unaodhihirisha mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi.
Kimsingi chanzo cha mabadiliko haya huletwa na shughuli za binadamu kama vile matumizi
yaliyopitiliza ya nishati ya mabaki ya viumbe hai kama petroli, ukataji miti hovyo na uchomaji
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2.2

wa biomasi usiodhibitiwa. Vyanzo hivi huongeza uwepo wa hewa ya ukaa na aina nyingine ya
gesijoto katika angahewa. Gesijoto ikiwamo hewa ya ukaa zina tabia ya kufyonza joto lilipo
katika angahewa na kusababisha kuongezeka kwa joto duniani kunakopelekea mabadiliko katika
mifumo ya hali ya hewa. Mabadiliko haya yanayosababishwa na kuongezekaa kwa joto katika
angahewa, huweza kubadilisha kasi na uelekeo wa upepo na mabadiliko mengine katika mifumo
ya hali ya hewa. Mabadiliko ya mifumo ya hali ya hewa huathiri tabia ya misimu ya mwaka,
mtawanyiko na unyeshaji wa mvua.

Mabadiliko ya hali ya hewa yakiendelea kwa kipindi kinachozidi miaka 30 husababisha kitu
kinachoitwa mabadiliko ya tabianchi. Hali ya mabadiliko ya tabianchi hupelekea mabadiko katika
tabia za misimu kama kuchelewa kuanza kwa msimu wa mvua au kumalizika, mtawanyiko hafifu
wa mvua, kuongezeka kwa matukio ya hali mbaya ya hewa kama vile vipindi virefu vya ukavu
katika msimu, ukame na mafuriko. Matukio haya ni changamoto kwa shughuli za kilimo endelevy,
ustawi wa jamii na usalama wa chakula.

Athari za mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi katika kilimo

Vielelezo vya hali ya hewa vinaonesha tofauti ya misimu baina ya miaka na hata ndani ya msimu
husika. Hii inatokana na mabadiliko ya tabianchi na hali ya hewa ambayo yanaendelea kujitokeza.
Mabadiliko ya msimu, mtawanyiko hafifu wa mvua, vipindi virefu vya ukavu, kuchelewa au
kuwahi kwa mvua vyote vina athari katika shughuli za kilimo. Mfano ukosefu wa mvua za kutosha
huathiri maisha ya viumbe wa majini, ukuaji wa kawaida wa mimea na upatikanaji wa malisho ya
mifugo.

Athari ya mabadiliko ya tabianchi katika sekta ya kilimo nchini, zimejadiliwa kwa kina katika
nyaraka mbalimbali ikiwemo Mkakati wa Taifa wa Mabadiliko ya Tabianchi wa mwaka 2012,
Mpango wa Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi wa mwaka 2014, Programu ya Kilimo
Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi ya mwaka 2015, Mwongozo wa Kilimo Kinachohimili
Mabadiliko ya Tabianchi wa mwaka 2017, Taarifa ya Hali ya Nchi na Kilimo Kinachohimili
Mabadiliko ya Tabianchi kwa mwaka 2017 pamoja na Mfumo wa Taifa wa Huduma za Hali ya
Hewa (2018). Ufuatao ni muhtasari wa athari muhimu za mabadiliko ya tabianchi katika kilimo
kulingana na nyaraka zilizotajwa.

Mabadiliko katika kanda za kilimo za kiikolojia: Athari za mabadiliko ya hali ya hewa
yamesababisha kubadilika kwa kanda za kilimo za kiikolojia katika baadhi ya maeneo nchini
Tanzania. Mwenendo wa mabadiliko katika kanda za kilimo unatarajiwa kuendelea katika maeneo
mbalimbali kutokana na athari za mabadiliko ya tabianchi yanayopelekea mabadiliko ya tabia
za msimu*. Kuongezeka kwa joto la wastani kwa nyuzijoto 2-4 ni moja ya sababu za kupelekea
mabadiliko ya kanda za kilimo za kiikolojia nchinis.

Mabadiliko ya kanda za kilimo yanaweza kusababisha maeneo yanayolimwa mazao ya kudumu
kuanza kulima mazao yasiyo ya kudumu, kupanda aina tofauti za mimea au mazao yanayoendana
na mabadiliko ya msimu wa mvua. Mfano, msimu wa mvua kuwa mfupi, mtawanyiko wa mvua

4 United Republic of Tanzania, 2017 Climate Smart Agriculture Guideline by Ministry of Agriculture
5 United Republic of Tanzania, 2014, Agriculture Climate Resilient Plan by Ministry of Agriculture
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kuwa hafifu, kubadilika tarehe za msimu wa mvua kuanza au kuisha au hata msimu wa mvua
kuwa mrefu zaidi ya kawaida.

Kuongezeka kwa matukio ya hali mbaya ya hewa: Idadi ya matukio yanayoendana na hali
mbaya ya hewa kama vipindi vya ukavu vya muda mrefu, ukame na mafuriko yameongezeka
idadi na kufikia 70% ya majanga yaliyorekodiwa katika miaka 100 iliyopita®. Ingawa ukame
hutokea mara chache kuliko matukio mengine, madhara yake katika kilimo mara nyingi huwa ni
makubwa zaidi”. Madhara ya ukame katika shughuli za kilimo kwa Tanzania ni makubwa katika
kilimo cha mahindi, mpunga na pamba8 lakini pia katika sekta ya ufugaji na uvuvi athari zake
huwa hazikwepeki.

©Pixabay/Couleur

Kielelezo cha 1: Shamba la mahindi lililoathiriwa na ukame

Kupungua kwa uzalishaji wa mazao: Kutokana na athari za mabadiliko ya tabianchi makadirio
ya uzalishaji wa mazao yanakadiriwa kushuka kwa takribani 33% nchini kote hadi kufikia mwaka
2050. Kushuka huku kunatarajiwa kufikia hadi 84% katika mikoa ya kanda ya Dodoma na Tabora,
22% kwa nyanda za juu Kaskazini-Mashariki, 17% katika mikoa ya kuzunguka Ziwa Viktoria na 10-
15% katika nyanda za juu Kusini katika maeneo ya Mbeya na Songea. Upungufu huu unatarajiwa
kutokana na kuongezeka kwa kiwango cha juu na chini cha joto na kuathiri muda wa ukuaji na
ustawi wa mazao ya kilimo?,*.

6 United Republic of Tanzania, 2017 Climate Smart Agriculture Guideline by Ministry of Agriculture

7 United Republic of Tanzania, 2014, Agriculture Climate Resilient Plan by Ministry of Agriculture

8 United Republic of Tanzania, 2014, Agriculture Climate Resilient Plan by Ministry of Agriculture

9 United Republic of Tanzania, 2014, Agriculture Climate Resilient Plan by Ministry of Agriculture

10 H.l. Mtongori, F. Stordal, R.E. Benestad, S.K. Mourice, M.E. Pereira-Flores and F. Justino, 2015, Impacts of Climate and Farming Management on
MaizeYield In Southern Tanzania, African Crop Science Journal, Vol. 23, No. 4, pp. 399 - 417



Eneo
=il I Mavuno

2020 2030 2040 2050

Mahindi
T P
viif
i |
5 -20

Asilimia ya tofauti

-77 -8

Kielelezo cha 2: Makadirio ya athari za mabadiliko ya tabianchi katika mavuno ya mahindi kulingana na eneo
linalopandwa na mavuno yanayo tarajiwa kupatikana kati ya mwaka 2020 na 2050 (Chanzo: Tanzania CSA Country
Profile=

Athari kwa wafugaji: Mabadiliko ya tabianchi husababisha kupungua kwa maeneo ya kulisha
mifugo ambayo ni muhimu kwa shuguli za ufugaji nchini*2. Athari za mabadiliko haya ni pamoja
na upungufu wa malisho na maji kwa ajili ya mifugo, kuongezeka kwa idadi ya vifo vya mifugo,
kuhama kwa wafugaji kutoka eneo moja hadi jingine®. Uzoefu unaonesha kuhamahama kwa
wafugaji mara nyingi hupelekea kuibuka kwa migogoro kati ya wafugaji na wakulima nchini na
pia uharibifu wa mazingira na vyanzo vya maji.

- OFAO/Z Jones -

- < Z e Sy

Kielelezo cha 3: Eneo la malisho kwa ajili ya shughuli endelevu za ufugaji lililoathiriwa na mabadiliko ya tabianchi

11 CIAT; World Bank. 2017. Climate-Smart Agriculture in Tanzania. CSA Country Profiles for Africa Series. International Center for Tropical Agriculture
(CIAT); World Bank, Washington, D.C. 25 p.

12 United Republic of Tanzania, 2017 Climate Smart Agriculture Guideline by Ministry of Agriculture

13 United Republic of Tanzania , 2014, Agriculture Climate Resilient Plan by Ministry of Agriculture
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Uzalishaji wa samaki: Mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi pia huathiri shughuli za uzalishaji
wa samaki kwa njia hasi au chanya kwa kuathiri ukuaji na upatikanaji wa viumbe wa majini na
uchumi wa jamii zinazotegemea sekta ya uvuvi*. Katika ukuaji wa viumbe wa majini, mabadiliko
ya hali ya joto na mvua huathiri upatikanaji wa oksijeni, kina cha maji na upatikanaji wa chakula
kwa viumbe wa majini. Kwa ukuaji mzuri viumbe wengi wa majini huhitaji hali joto mwafaka,
kwani mabadiliko ya hali ya joto kwenye maji huathiri mifumo ya kibiolojia ya viumbe wa majini
(samaki) ikiwemo kukua, kuzaliana, uwezo wa kuogelea na uwezo wa kuzaliana. Kuchujika kwa
rangi za miamba ya kwenye maji (matumbawe) pia husababishwa na ongezeko la joto na hivyo
kuathiri sehemu hizi za mazalia ya samaki.

Kielelezo cha 4: Ufugaji wa samaki Mkoa wa Kagera

Kuenea kwa wadudu waharibifu na magonjwa: Athari za mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi ni pamoja na kuongezeka na kuenea kwa wadudu waharibifu na magonjwa katika
baadhi ya maeneo hapa nchini. Hii inatokana na uwepo wa hali ya hewa inayosaidia kuzaliana na
kukua kwa wadudu waharibifu pamoja na magonjwa. Hali ya joto, unyevunyevu na ongezeko la
gesijoto katika angahewa huweza kusababisha kutokea kwa wadudu waharibifu na kusababisha
magonjwa* katika maeneo ambayo wadudu na magonjwa hayo hayakuwepo hapo awali. Hali
hii pia inaweza kusababisha kuongezeka au kuenea zaidi kwa wadudu hao na magonjwa katika
maeneo ambayo wadudu na magonjwa hayo yalikuwepo. Hali hii huweza kupelekea wakulima
kutumia fedha na muda zaidi katika kupambana na wadudu waharibifu na magonjwa na kuongeza
gharama za uzalishaji katika kilimo. Katika hali ya mabadiliko ya tabianchi kuna uwezekano wa
kuongezeka kuenea kwa idadi na mtawanyiko wa wadudu na magongwa katika maeneo ambayo
kwa sasa hayapo hatarini kutokana na utabiri wa kiwango cha hali ya joto na mvua nchini.

14 Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania, 2017 Muongozo wa Kilimo Himilivu kwa Mabadiliko ya Tabianchi wa Wizara ya Kilimo
15 Lake, J. A., & Wade, R. N. (2009). Plant-pathogen interactions and elevated CO2: morphological changes in favour of pathogens. Journal of
experimental botany, 60(11), 3123-3131. doi:10.1093/jxb/erp147
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Kielelezo cha 5: Athari za wadudu waharibifu wa mimea aina ya viwavijeshi katika shamba la mahindi

Upungufu wa maji kwa shughuliza kilimo: Mabadiliko ya tabia za misimu ya mvua na mwenendo
wa ongezeko la kiwango cha joto vinaathari katika upatikanaji wa maji kwa shughuli za kilimo
na ustawi wa jamii. Ukame, mafuriko na mtawanyiko hafifu wa mvua hupelekea upungufu wa
rasilimali maji na hata kushuka kwa kina cha maji ardhini, kwenye maziwa na mito yanayo
tegemewa kwa kiasi kikubwa kwa shughuli za kilimo na kijamii. Upungufu na ukosefu wa maji
unaochangiwa na athari za mabadiliko ya tabianchi unaweza kupelekea kukwama kwa shughuli
za kilimo, kukwama au kuongeza gharama za uzalishaji katika kilimo kwa kutafuta maji kwa njia
nyingine. Hali hii isipodhibitiwa inaweza kupelekea tishio la usalama wa chakula.

Kielelezo cha 6: Shamba la mahindi lililoathiriwa na ukavu wa muda mrefu katika mkoa wa Dodoma
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2.3

Kupungua kwa viwango vya viinilishe katika mazao ya chakula: Tafiti zimeonesha ongezeko la
hewa ukaa (CO,) na joto katika angahewa hupelekea pia kasi ya ukuaji wa mimea* na kupunguza
muda wa kukomaa kwa mazao. Ongezeko la hewa ukaa na ukuaji wa haraka huweza kupunguza
kiwango cha viinilishe vinavyopatika katika mimea ya chakula kwa kupunguza kiwango cha protini
na madini mengine kwa mazao kama vile ngano, maharage ya soya na mpunga. Upungufu wa
viinilishe katika mazao ya kilimo yanaweza kusababisha matatizo ya afya kutokana na upungufu
wa viinilishe kwa binadamu na wanyama wanaotegemea mazao hayo.

Uelewa na jinsi ya kutafsiri taarifa za muda mrefu za hali ya hewa

Katika kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi, taarifa za hali
ya hewa ni muhimu katika kufanya maamuzi ya shughuli za kilimo. Taarifa za muda mrefu za
hali ya hewa kwa eneo husika husaidia kuwawezesha wakulima na wadau wa kilimo kufahamu
muda mwafaka wa kujiandaa na shughuli za kilimo kulingana na hali ya hewa ya eneo husika®.
Taarifa pia ni muhimu katika kufanya maamuzi sahihi kwa shughuli za kilimo, kufanya kilimo
kinachohimili mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi na kutambua namna ya kunufaika na fursa
za masoko ya bidhaa za kilimo.

Taarifaza muda mrefu za hali za hewa mara nyingi huwasilishwa vizuri kwa njia ya grafu au ramani.
Grafu au ramani zina uwezo wa kuonesha takwimu za muda mrefu katika mfumo rahisi na wa
kueleweka na kutoa taarifa muhimu kama mwenendo wa takwimu na mabadiliko ya takwimu za
muda mrefu katika eneo fulani.

Taarifa muhimu za kuangalia na kuzingatia katika taarifa zilizowasilishwa kwa njia ya grafu ni
pamoja na kichwa cha habari, kutambua aina ya grafu au ramani, kufahamu vielelezo katika
ufunguo, kufahamu vigezo vilivyotumika katika mistari ya x (mlalo) na y (wima) na kufahamu
mwenendo au mwelekeo wa grafu (Mfano joto au mvua) .

Vielelezo vya 7 na 8; na 9 na 10 vinaonesha mwenendo wa mabadiliko ya mvua na joto kwa
maeneo ya Mwanga na Arusha kwa kipindi cha kati ya mwaka 1980 na 2010. Katika vielelezo
hivyo, kiasi cha mvua kimewasilishwa kwa kizio cha milimita katika mstari wima na muda kwa
miaka katika mstari mlalo. Aina hii ya grafu ni nzuri katika kufafanua mabadiliko ya muda mrefu
na kuonesha mwenendo wa takwimu kwa muda mrefu kwa eneo fulani.

Kwa mfano, katika vielelezo vilivyotajwa, mabadiliko ya mvua na joto kati ya mwaka 1980 na
2010 yanaonekana kwa urahisi. Mwenendo wa jumla wa kiwango cha mvua kati ya Machi hadi
Mei (MAM) na kati ya Oktoba hadi Disemba (OND) kwa Wilaya ya Mwanga (mstari wa vidoti
mwekundu) unaonesha kupungua kwa milimita (mm) kati ya 7.7 hadi 7.0 kwa mwaka kwa msimu
wa mvua za Masika na Vuli kati ya mwaka 1980 na 2010. Vivyo hivyo, mwenendo wa kiwango cha
chini cha joto kwa mwaka katika Mkoa wa Arusha unaonekana kushuka kidogo kwa nyuzijoto
0.8 kwa kipindi cha miaka 10. Kiwango cha kuongezeka au kupungua hutegemea kiwango cha
wastani kilichooneshwa kwa mstari wa wastani uliopo katika kila grafu.

16 Impact of Carbon Dioxide, Trace Gases, and Climate Change on Global Agriculture accessed on https://dl.sciencesocieties.org/publications/books/
abstracts/asaspecialpubli/impactofcarbond/45?access=0&view=pdf on gth May 2019

17 Dorward P, Clarkson G and Stern R (2015). Participatory Integrated Climate Services for Agriculture (PICSA): Field Manual. Walker Institute,
University of Reading. ISBN: 9780704915633
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Mwenendo wa mvua kwa Wilaya ya Mwanga katika msimu wa MAM
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Kielelezo cha 7: Jumla ya mvua za mwaka na
mwenendo wa kiasi cha mvua (mstari mwekundu
uliokatika) katika Wilaya ya Mwanga kwa mwezi
Machi — Mei, kwa mwaka 1980 na 2010 (Chanzo
TMA)
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Kielelezo cha 8: Kiwango cha mvua za mwaka na
mwenendo(mstari mwekundu uliokatika) kwa Wilaya
ya Mwanga kwa mwezi Oktoba-Desemba, kwa
mwaka 1980 hadi 2010 (Chazo TMA).

Mwenendo wa kiwango cha chini cha joto kwa Arusha
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Kielelezo cha 9: Kiwango cha chini cha joto kwa
mwaka na mwenendo(mstari mwekundu uliokatika)
kwa Arusha kuanzia mwaka 1980 hadi 2010 (Chanzo
TMA).
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Kielelezo cha 10: Kiwango cha juu cha joto na
mwenendo (mstari mweekundu uliokatika) kwa
Arusha kuanzia mwaka 1980 hadi 2010 (Chanzo
TMA).

Kwa taarifa zinazowasilishwa kwa njia ya ramani taarifa za muhimu kuangalia na kuzingatia ni
pamoja na kutambua vipimo na vigezo vilivyotumika, kufahamu maana ya rangi zilizotumika
kwa kuangalia ufunguo, thamani ya alama na rangi ikiwa zinamaanisha mabadiliko chanya au
hasi, kutambua uwasilishi wa kiasi unaoconeshwa katika ramani kwa alama au rangi tofauti (kiasi
kuanzia kidogo hadi kikubwa). Ufafanuzi wa taarifa hizi huweza kupatikana katika kichwa cha
habari cha ramani husika na pia katika ufunguo unaoonesha vielelezo, alama au rangi katika

ramani.




Mara ny! n.g l, wastan Yva Wastani wa Mvua kwa Tanzania tangu mwaka 1971 hadi 2000
muda fulani kwa eneo husika ! n | . . ;

hutumika katika  ramani.
Ramani hizi zinaweza
kuonesha  taarifa  katika
muda wa mwezi, msimu au
kwa mwaka. Thamani vya
wastani hupatikana kutokana
na taarifa za kila siku, wiki
au mwezi zinazokusanywa
katika vituo vya uangazi
vangazi wa hali ya hewa.
Mfano ramani katika kielelezo 5
cha 11 inaonesha wastani wa

mvua kwa mwaka Tanzania.
Wastani huu wa mvua ni wa

miaka 30 kuanzia mwaka

1971 hadi 2000. Kielelezo 2
hiki  kinachotumia ramani
kinaonesha tofauti ya wastani
wa kiasi cha mvua katika
maeneo tofauti nchini. Kwa
kutumia  ufunguo  uliopo
upande wa kushoto wa ramani, maana ya rangi tofauti na thamani yake vimeweza kuelezewa,
ambapo mkoa wa Kagera katika maeneo ya kaskazini magharibi yanaonekana kunapata wastani
wa mvua za mm 1200 hadi 1800 kwa mwaka kati ya mwaka 1971 na 2000.

2500

2200

1900

[

1600

Latitudi (°S)

B 1300

1000
104

700

400
42

Kielelezo cha 11: Ramani ya Tanzania ikionesha hali ya hewa ya mvua
kuanzia mwaka 1971 hadi 2000 (Chanzo TMA)

Matumizi ya ramani katika kuwasilisha taarifa za hali ya hewa yana faida katika kuonesha tofauti
ya wastani katika maeneo tofauti na kutoa taarifa za eneo kubwa kwa pamoja. Kwa kuangalia
ramani ni rahisi kulinganisha na kutofautisha maeneo yenye tabia za hali ya hewa zinazofanana
au kutofautiana.

Hasara ya kutumia ramani ni mtumiaji kutokuwa na uwezo wa kuona mabadiliko ya mwenendo
ndani ya muda fulani. Badala yake taarifa za mabadiliko ya mwenendo kwa muda huwasilishwa
vyema katika grafu. Hata hivyo grafu si nzuri katika kulinganisha wastani kwa maeneo mengi kwa
wakati mmoja kama ilivyo kwa ramani.

Matumizi ya ramani yanahitaji mtumiaji kuwa na uvelewa au ujuzi wa kutosha katika kutafsiri
thamanizilizooneshwa kwa namba na/au alamakulingananamsimbo warangitofautizilizotumika
katika ufunguo wa ramani. Mfano, ongezeko la mwenendo wa mvua na joto huweza kuoneshwa
kwa alama chanya na kupungua kwa alama hasi pamoja na rangi yoyote itakayoonyeshwa katika
ufunguo.

Kielelezo cha 12 hapa kinaonesha mabadiliko ya hali ya joto kwa mwezi Januari na Desemba
2018, ambapo eneo la bluu (eneo la kanda ya kati na kanda ya ziwa Viktoria) linaonesha kiwango
cha mabadiliko ya joto ya nyuzi -0.5 kwa mwaka 2018 ikilinganishwa na kiwango cha wastani cha
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muda mrefu, na kiwango cha juu cha ongezeko la joto kwa mwaka 2018 (rangi nyekundu) cha
kufikia hadi nyuzi joto 1 ikilinganishwa na kiwango cha wastani cha muda mrefu kwa maeneo
husika.

Kiwango Joto 5
Kisicho cha kawaida

- <-2.0

- -2.0--15
- ‘115. .l -0
= -10--05
= -0.5-0

= 0-0.5

== (.5-1.0
™ 10-1.5
=} 1.;-5.0
L — — )
Vyanzo vya maiji

Kielelezo cha 12: Ramani ya Tanzania inaonesha Kiwango kisicho cha kawaida cha joto kati ya Januari na Desemba
2018 (chanzo TMA)
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Jinsi ya kuendesha mafunzo: Sura ya pili

@ Muda: dk. 45 )
gr Mada: Athari za Mabadiliko ya Tabianchi katika Shughuli za Kilimo na tafsiri ya\
) taarifa za hali ya hewa
Mada ndogo:-
o Kuelewa dhana ya mabadiliko ya tabianchi
o Athari za mabadiliko ya tabianchi katika kilimo
o Kuelewa na kutafsiri taarifa za hali ya hewa
. )

¥%~»| Lengo kuu
Lengo kuu la mafunzo ni kuwezesha washiriki kuelewa dhana ya mabadiliko ya
tabianchi na kilimo na kutafsiri taarifa za hali ya hewa katika grafu na ramani.

Malengo mahususi

Inatarajiwa kwamba mwishoni mwa mada hii washiriki wataweza:-

o Kuelezea dhana ya mabadiliko ya tabianchi

o Kuelezea athari za mabadiliko ya tabianchi katika kilimo

o Kufafanua na kutafsiri taarifa za muda mrefu za hali ya hewa
zilizooneshwa katika grafu na ramani

. J

é‘ I Uandaaji wa kipindi/somo A

Anza somo kwa kuwataka washiriki kuandika katika kadi za manila kuhusu kile
wanachokifahamu kuhusiana na mabadiliko ya tabianchi. Kisha watake washiriki
kubadilishana kadi, kusoma na kuandika kilichoandikwa katika kadi na kisha
kujadili majibu yaliyotolewa.

Kwa kuzingatia majibu yaliyotolewa na majadiliano kufafanua dhana na sababu ya
mabadiliko ya tabianchi. Baada ya maelezo wape fursa washiriki kuelezea athari za
mabadiliko ya ya tabianchi katika maeneo yao.

Kisha waoneshe washiriki taarifa za kihistoria za mabadiliko (grafu au ramani)
ya tabianchi kwa kutumia pawapointi au nakala za machapisho ya hali ya hewa.

. J
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Machapisho ya taarifa ya hali ya hewa yanaweza kupatikana katika tovuti ya
Mamlaka ya Hali ya Hewa au kwa kuwasiliana nao kupitia mawasiliano kwenye
tovuti yao.

Fafanua kwa ufasaha sifa zilizooneshwa katika grafu au ramani mfano mwenendo,
mabadiliko au kiwango cha joto/mvua. Elezea kwa washiriki matukio ya hali ya
hewa yanayoweza kuelezewa katika grafu au ramani kwa kulingana na ufahamu
wako au wa washiriki juu ya athari za matukio hayo katika kilimo.

Kama zoezi, unaweza kutoa seti nyingine ya grafu au ramani kwa washiriki kwa
wao kutambua, kufafanua na kujadiliana juu ya mwenendo na matukio muhimu
yanayoweza kuonekana. Sikiliza majadiliano na unakili taarifa muhimu kwa ajili ya
ufafanuzi zaidi au msisitizo wakati wa kuto mrejesho wa majadiliano.

Baada ya hapo wagawe washiriki katika makundina waelekeze kutumia chatipindu
(flipchart) kuandika athari za mabadiliko ya tabianchi waliyoyaona katika
shughuli za kilimo, ufugaji na uvuvi. Waambie waeleza maarifa mbalimbali ya jinsi
walivyoweza kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya tabianchi au kutumia
fursa zilizojitokeza katika kipindi cha miaka mitano, kumi au ishirini iliyopita.
Waruhusu wawasilishe ugunduzi wao baada ya majadiliano kwa washiriki wote.

Mwishoni, onesha athari za mabadiliko ya tabianchi katika maeneo mengine ya
nchi, mkoa na dunia yanayohusiana na shughuli za kilimo. Hitimisha somo kwa
kuwauliza sababu zinazosababisha mabadiliko ya tabianchi katika maeneo yao.
Waeleze pia wajadili njia za asili zinazoweza kutumika katika kupunguza athari
zilizobainishwa.

J

Mbinu za kufundishia
Mhadhara, majadiliano ya pamoja, maswali na majibu, na kazi au majadilino katika
kikundi

Zana za kufundishia

Picha za athariza mabadiliko ya tabianchi katika kilimo, kadiza manila, pawapointi,
grafu au ramani zinazoonesha taarifa za muda mrefu za mabadiliko ya tabianchi,
ubao wa kuandikia, chatipindu, makapeni/chaki.
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SURAYATATU

UMUHIMU WA TAARIFA ZA HALI
YA HEWA KATIKA SHUGHULI ZA
KILIMO

Muhtasari wa Sura

Sura hii inalenga kufafanua umuhimu wa kutumia taarifa za hali hewa na ushauri katika shughuli

za kilimo, kueleza mifumo ya mvua inayopatikana Tanzania, kuelezea kalenda ya shughuli za
kilimo kulingana na mabadiliko ya tabianchi na matumizi sahihi ya taarifa za hali ya hewa kwa
shughuli za kilimo.

3.2 Ushauri wa hali ya hewa na shughuli za kilimo

Ushauri wa hali ya hewa kuhusu kilimo hutolewa kwa wadau wa kilimo na wakulima kulingana na
taarifa ya hali ya hewa na utabiri kwa eneo husika. Ushauri huu husaidia wakulima katika kufanya
maamuzi sahihi wakati wa kutekeleza shughuli za kilimo kabla ya msimu, wakati wa msimu na
baada ya msimu. Kabla ya msimu ushauri huu husaidia wadau wa kilimo katika kuchagua aina ya
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mazao, mbegu za wanyama, mbinu na teknolojia za kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi
kulingana na taarifa za hali ya hewa na tabianchi ya eneo husika. Wakati wa msimu, taarifa na
ushauri husaidia katika kukabiliana na vipindi vya ukavu au mvua kubwa vinavyojitokeza katika
kipindi cha msimu. Ushauri wa kilimo kulingana na taarifa za hali ya hewa unapaswa kutolewa
kwa wakati kuruhusu muda wa maandalizi ya shughuli za kilimo haswa kwa taarifa na ushauri wa
msimu.

Kalenda ya shughuli za kilimo ni zana ya kimpango inayotoa taarifa za shughuli za kilimo*® na
mipango sahihiya shughuli za kilimo kwa wakulima wa mazao, wafugaji na wavuvi. Kwa wakulima
wa mazao, kalenda ya kilimo hujumuisha taarifa za wakati wa kuandaa ardhi (shamba), kupanda,
palizi, kuweka mbolea, kupulizia vivatilifu, kufukuza ndege mashambani, kuvuna, kukausha,
kukinga maji ya mvua, muda wa kupukuchua mazao na mengineyo. Kila hatua katika kalenda
inaathiriwa na hali ya hewa. Hivyo, wakulima wanahitaji kujua jinsi ya kutumia ushauri na taarifa
za hali ya hewa zainazohusu kilimo katika kuandaa kalenda ya shughuli za kilimo kulingana
na eneo husika. Taarifa na ushauri wa hali ya hewa katika kilimo ni msingi katika kuandaa na
kutekeleza mipango ya shughuli za kilimo ili kupunguza athari au kutumia fursa zitokanazo na
hali ya hewa.

Maandalizi ya mpango wa matumizi stahiki ya pembejeo ikiwamo mbolea, mbegu, mbinu za
upandaji, uboreshaji na ujengwaji wa majosho unaweza kufanyika kwa ufanisi na mapema ikiwa
taarifa za hali ya hewa zinazohusu kilimo zitapatikana kwa wakati, kueleweka na kutumiwa na
wadau wa kilimo na maofisa ugani kwa wakati mwafaka. Wahusika wa kilimo na wadau wengine
wanapaswa kutumia taarifa na ushauri wa hali ya hewa katika kuweka mipango madhubuti ya
kuwawezesha wakulima kuchukua hatua stahiki katika maandalizi ya shughuli za kilimo.

3.1.1 Mifumo ya mvua Tanzania

Tanzania ina mifumo mikuu miwili ya mvua ambapo kuna maeneo yanapata msimu mmoja na
mingine misimu miwili ya mvua. Maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua yanajumuisha
maeneo yote ya nchi yanayopata msimu mmoja wa mvua unaojulikana kama Msimu. Msimu kwa
kawaida huwa na urefu wa miezi karibu sita na katika maeneo mengi huanza mwezi Novemba
na kumalizika mwezi Aprili kwa mwaka unaofuata. Maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua
nchini inajumuisha mikoa ya Magharibi ambayo ni Kigoma, Katavi na Tabora; mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini Magharibi ambayo ni Rukwa, Iringa, Songwe na Mbeya; Mikoa ya Kanda ya Kati
yaani Dodoma na Singida; Mikoa ya Pwani ya Kusini ambayo ni Lindi na Mtwara; na mikoa ya
kusini mwa Tanzania yaani Morogoro Kusini, Ruvuma na Njombe.

Kwa upande mwingine, mfumo wa misimu miwili unajumuisha maeneo yanayopata misimu miwili
ya mvua kwa mwaka inayojulikana kama Masika kwa mvua zinazoanza mwezi Machi hadi Mei na
Vuli kwa mvua zinazoanza mwezi Oktoba hadi Disemba katika mwaka. Mfumo huu unapatikana
sana katika mikoa ya Kanda ya Ziwa Viktoria ambayo ni: Kagera, Geita, Kigoma Kaskazini,
Mwanza, Mara, Simiyu na Shinyanga; Mikoa ya Nyanda za Juu Kaskazini Mashariki ambayo ni:
Kilimanjaro, Arusha na Manyara; mikoa ya Dar es Salaam, Morogoro Kaskazini, Pwani, Tanga na
visiwa vya Unguja na Pemba katika pwani ya Kaskazini. Maeneo yote yanayopata msimu mmoja
na misimu miwili ya mvua yameoneshwa katika Kielelezo cha 13 hapa chini.

18 http://www.fao.org/agriculture/seed/cropcalendar/welcome.do
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3.2

sinjgemba
S ir@nguja

Ufunguo
3 Maji
["] Maeneo yanayopata misimu mmoja wa mvua
[ maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua

Kielelezo cha 13: Kinaonyesha maeneo yanapota msimu mmoja wa mvua (rangiya udhurungi) na maeneo yanayopata
misimu miwili ya mvua (rangi ya njano)(Chanzo TMA)

Kuandaa kalenda ya shughuli za kilimo

Wakulima na maofisa ugani wanapaswa kufahamu kalenda ya shughuli za kilimo katika maeneo
yao kulingana na taarifa za klaimatolojia za eneo husika na ushauri wa hali ya hewa. Ni muhimu
kuandaa au kuhakikisha uwepo wa kalenda hii katika eneo husika ili kuongoza na kushauri
utekelezaji wa shughuli za kilimo kwa wadau. Kwa kawaida kalenda ya kilimo huanza mwanzoni
mwa msimu wa kilimo. Kwa watu wengina katika maeneo mengi mwanzo wa msimu huthibitishwa
na kunyesha kwa mvua wakati wa msimu kuanza. Hata hivyo, kwa upande wa sayansi kuanza kwa
msimu wa mvua huthibitishwa ikiwa eneo limepata angalau milimita 20 za mvua katika siku nne
mfululizo, zenye angalau siku mbili za mvua bila kuwa na kipindi cha ukavu kwa siku 10 au zaidi
katika siku 21 zinazofuatia®. Hii inamaanisha kwamba si kila mvua inavyonyesha katika kipindi
cha msimu wa mvua kuanza huashiria kuanza kwa msimu wa mvua.

Vipengele muhimu katika kalenda ya kilimo ni pamoja na kutambua wakati sahihi wa kuandaa
shamba, kufanya uchaguzi wa mazao au aina ya mbegu za kupanda, kusia, kipindi cha mimea
kukua, kupalilia, kuweka mbolea, kipindi cha kutoa maua, kukomaa na kuvuna. Kwa kuzingatia
taarifa za hali ya hewa, utabiri na ushauri wa kilimo, wakulima na maafisa ugani wanapaswa
kutambua wakati sahihi ambapo shughuli zilizotajwa hapo nyuma zinaweza kufanyika kulingana
na geografia ya eneo husika. Kwa kawaida shughuli nyingi za kilimo hufanyika vyema pale

19 Yonah, I.B., Oteng'i, Lukoritho, C., 2006: Assessment of the growing season over the unimodal rainfall regime regions of Tanzania. Tanzania
Journal of Agricultural Sciences, Sokoine University of Agriculture. Available online http://www.ajol.info/index.php/tjags/issue/view/11609
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panapokuwa na hali nzuri ya hewa, kama uwepo wa unyevunyevu wa kutosha katika udongo kwa
urahisi wa kuandaa shamba na kupanda mbegu.

Mara nyingi kalenda ya shughuli za kilimo huwa katika mfumo wa jedwali au chati yenye taarifa
za kuonesha shughuli za kilimo kwa msimu kwa muda wa mwezi au wiki kulingana na aina ya zao
(tazama Kielelezo cha 15, 16, 17 na 18) kulingana na tabia za msimu.

Wastani wa mvua katika vipindi vya siku kumi kumi (Dekadi) kwa Wilaya ya
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Kielelezo cha 14: Mwenendo wa mvua za mwaka kwa Wilaya ya Kaskazini B Zanzibar ambayo ina misimu miwili

ya mvua (Chanzo TMA) pamoja na mfano wa kalenda ya jumla ya shughuli za kilimo kwa maeneo ya misimu miwili
(Chanzo: FEWSNET)




Wilaya ya Kongwa: Wastani wa mvua kwa siku kumi
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Kielelezo cha 15: Mwendendo wa mvua za mwaka katika Wilaya ya Kongwa iliyo katika mfumo wa msimu mmoja

wa mvua (ChanzoTMA) pamoja na mfano wa kalenda ya jumla ya shughuli za kilimo kwa maeneo ya msimu mmoja
(Chanzo: FEWSNET).

Kulingana na taarifa za hali ya hewa, inawezekana kuandaa kalenda ya shughuli za kilimo ya eneo
itakayo bainisha wakati mwafaka wa kufanya shughuli za kilimo na mbinu au teknolojia sahihi za
kuzitumia. Wakulima wamekuwa wakitumia maarifa ya jadi, uzoefu au historia katika kuweka
mipangao na kutekeleza shughuli za kilimo kama kuchagua aina ya mazao, muda wa kupanda,
muda wa palizi na kuvuna. Hata hivyo, mabadiliko ya tabianchi yameleta umuhimu wa kutumia
taarifa za kisayansi za hali ya hewa katika kufanya maamuzi sahihi na kuwa na kilimo chenye tija.

Kalenda za kilimo kwa kanda tofauti za kilimo nchini zinapatika pia kupitia katika tovuti ya Wizara
ya Kilimo kwa kutumia kiunganishi* kilichooneshwa hapa chini: (http://www.kilimo.go.tz/index.
php/en/resources/category/tanzania-livelihood-baseline-profiles).
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3-3
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Mfano wa kalenda ya shughuli za kilimo kwa maeneo yenye misimu miwili ya mvua umeoneshwa
katika kielelezo cha 16 na maeneo yenye msimu mmoja katika kielelezo cha 17.

Mwezi Januari | Februari Juni I Julai l Agosti [Septemba Oktoba | Novemba | Desemba

Maandalizi ya shamba kuandaa shamba

Kupanda kupanda
Palizi
Uvunaji wa mazao mabichi mahindi, maharage, kunde

mahindi, maharage, ufuta Mbaazi

uvunaji wa ufuta na uuzaji wa mahindi
maandalizi palizi

kuhamisha mifugo katika malisho ya msimu wa kiangazi

Msimu wa mvua

Kuvuna

Kuuza mazao

Mihogo kuvuna

Kuhamisha mifugo
Ng’ombe kuzaa ] kupata mimba

mwisho wa kukamua mwisho wa kukamua maziwa ya ng’ombe

Magonjwa ya mifugo 0 wa magonjwa ya go

Kielelezo cha 16: Kalenda ya kilimo ya Handeni-Pangani katika mkoa wa Tanga ikionyesha maeneo yenye misimu
miwili na shughuli sahihi za kilimo katika nyakati tofauti katika mwaka (Chanzowww.kilimo.go.tz)

Mei | Juni | Julai |Agosti | Sept | Okt

Msimu wa mvua

Msimu wa mvua Msimu wa mvua

Mahindi palizi green consumption kuandaa shamba kupanda
Mtama palizi kuandaa shamba

Ulezi palizi kuandaa shamba

Alizeti kupanda palizi kuandaa shamba kupanda
Ukamuaji wa maziwa ukomo wa kukamua maziwa ukKm
Ukomo wa kuuza mifugo “k'“j I ukomo wa kuuza maziwa ukm
Magonjwa ya mifugo umm ukomo wa magonjwa ya mifugo umm

Vibarua katika kilimo
Uzalishaji wa mkaa
Ukomo wa kufanya biashara ) ) 7 ) i Ukomo wa kufanya biashara

Utengenezaji wa pombe

Msimu wa sherehe msimu wa sherehe

ukomo wa bei ya vyakula

‘ Msimu wa mvua kidogo

Ukomo wa bei za vyakula
Msimu wa mvua kidogo
Maradhi ya Binadamu

malaria

ukkm = ukomo wa kukamua maziwa ukm = ukomo wa kuuza maziwa umm = ukomo wa magonjwa ya mifugo uvk = ukomo wa vibarua katika kilimo

Kielelezo cha 17: Kalenda ya shughuli za kilimo kwa mikoa ya Tabora na Singida ikionyesha maeneo ya mvua za
msimu mmoja na ikionyesha pia shughuli tofauti za kilimo katika nyakati tofauti katika mwaka (chanzo www.kilimo.

go.tz)

Matumizi ya ushauri na taarifa za hali ya hewa katika kilimo

TMA ina mamlaka ya kisheria ya kufuatilia na kuufahamisha umma kuhusu taarifa za hali ya hewa
na mabadiliko ya tabianchi mara kwa mara kwa ajili ya shughuli mbali mbali ikiwemo kilimo. Kwa
kushirikiana na wizara za kisekta, Mamlaka ya hali ya hewa inatoa huduma ya ushauri kulingana
na mwenendo wa hali ya hewa na utabiri wake. Taarifa za hali ya hewa hutolewa kupitia njia
mbali mbali ikiwamo magazeti, majarida ya utabiri wa hali ya hewa, simu za mkononi, tovuti,
baruapepe, vipindi vay redio na televisheni na kwa kutembelea vituo vya Mamlaka ya Hali ya
Hewa vilivyopo katika maeneo mbalimbali ya nchi.



Ushauri na taarifa za hali ya hewa zinazohusu kilimo zinalenga kuwafahamisha wadau wa kilimo
juu ya mwenendo wa hali ya hewa kwa shughuli mbalimbali za uzalishaji katika sekta ya kilimo.
Taarifa hizi pia hulenga kutoa tahadhari na ushauri kwa kuzingatia hali ya mifumo ya hali ya hewa
na mabadiliko ya tabianchi. Baada ya uchambuzi na tathmini ya mwenendo halisi wa mabadiliko
ya mifumo ya hali ya hewa, wataalamu wa Mamlaka ya Hali ya Hewa hukubaliana kuhusu ushauri
unaofaa kwa kuwasaidia wakulima katika kufanya maamuzi sahihi kwa matokeo yenye tija.
Nukuu hapo chini ni mfano wa taarifa ya hali ya hewa na ushauri kwa ajili ya shughuli za kilimo
kutoka kwenye jarida la utabiri wa msimu la mwaka 2018.

"Unyevunyevu wa kutosha kwenye udongo unatarajiwa katika maeneo ya nyanda za juu
kaskazini mashariki (mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara), kanda ya ziwa (Mikoa ya
Kagera, Geita, Mwanza, Mara, Shinyanga na Simiyu) na Pwani ya kaskazini (mikoa ya Dar
es Salaam, Pwani, Tanga na visiwa vya Unguja na Pemba).

Wakulima katika maeneo hayo wanashauriwa kuendelea na maandalizina kufanya shughuli
za kawaida za kilimo. Hata hivyo, eneo la kaskazini mwa Mkoa wa Tanga linatarajiwa kuwa
na vipindi vya upungufu wa unyevunyevu katika udongo hivyo wakulima wanashauriwa
kupanda mazao yanayostahimili mvua chache na kukomaa mapema. Hatua za kuvuna maji
ya mvua zichukuliwe kwa ajili ya kukabiliana na upungufu wa maji wakati wa kiangazi.

Maji, malisho pamoja na upatikanaji wa chakula cha samaki vinatarajiwa kuongezeka katika
kiwango cha kutosheleza kutokana na mvua za wastani hadi juu ya wastani zinazotarajiwa.

Kwa ushauri zaidi wakulima, wavuvi na wafugaji wanashauriwa kuwasiliana na maafisa
ugani katika maeneo yao.”

Ni muhimu kufahamu kuwa Mamlaka ya hali ya hewa hutoa aina tofauti ya taarifa za utabiri wa
hali ya hewa kwa vipindi tofauti (masaa 24, siku kumi kumi na mwezi) mbali na utabiri wa msimu.
Tabiri zinazofuata baada ya msimu huboresha taarifa hiyo kulingana na mabadiliko ya mifumo ya
hali ya hewa inavyoendelea kutokea kadri msimu unavyoendelea. Utabiri wa msimu huboreshwa
na utabiri wa siku kumi kumi na ule wa kila siku. Ili kuwa na matokeo mazuri na yenye tija mkulima,
mdau wa kilimo na maofisa ugani wanapaswa kutumia tabiri zote zinazotolewa na mamlaka ya
hali ya hewa kadri zinapokuwa zimetolewa.

Katika hali ya kawaida utabiri wa kipindi kifupi huwa na usahihi zaidi kuliko utabiri wa kipindi cha
kati au kipindi kirefu. Hata hivyo, utabiri wa kipindi kirefu na kipindi cha kati hunafaa zaidi katika
kumsaidia mkulima na mdau wa kilimo katika kupanga kalenda ya shughuli za kilimo ukilinganisha
na utabiri wa kipindi kifupi. Kwa kawaida ushauri unaotolewa katika tabiri zinazofuata baada ya
msimu kuanza huboresha utabiri wa msimu inavyonukuliwa hapa chini kutoka katika utabiri wa
siku kumi kumi wa mwaka 2018.
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"Haliya unyevunyevu katika udongo inatarajiwa kuendelea kuongezeka zaidi katika maeneo
mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Hali hii inatarajiwa kusaidia ukuaji
na maendeleo ya mazao katika maeneo hayo.

Kwa maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua, vipindi vya hali ya ukavu vinatarajiwa
kuharakisha kokomaa kwa mazao na kuelekea katika uvunaji katika mikoa ya Dodoma,
Singida, Ruvuma na maeneo ya kusini mwa mkoa wa Morogoro.

Hali ya umaji maji (ubichi) kwenye udongo na unyevunyevu katika hewa vinavyotarajiwa
katika baadhi ya maeneo vinaweza kuchangia kuenea kwa magonjwa ya mimea kama vile
ukungu.

Wakulima, wavuvi na wafugaji wanashauriwa kuwasiliana na maofisa ugani kwa ajili ya
kupata ushauri zaidi juu ya matumizi sahihi ya utabiri huu katika maeneo yao.”

Mifano ya utabiri wa hali ya hewa na ushauriiliyonukuliwa hapo juu inaonesha jinsi ushauri wa hali
ya hewa unavyozingatia hali utabiri husika na pia jinsi utabiri wa ndani ya msimu unavyosaidia
kuboresha taarifa ya utabiri uliotolewa awali. Hii inaonesha haja ya wadau wa kilimo kutumia
mbali mbali za utabiri wa hali ya hewa na ushauri katika kufanya maamuzi sahihi ya hatua stahiki
za kuchukuliwa katika kupanga na kutekeleza shughuli za kilimo zenye tija.



Jinsi ya kuendesha mafunzo: Sura ya Tatu

Muda: dk 75 )

M
D %’ Mada: Umuhimu wa huduma za taarifa za hali ya hewa katika kilimo

Mada ndogo:-

o Ushauri wa taarifa za hali ya hewa kwa ajili ya kilimo

o Mifumo ya mvua Tanzania

o Kuandaa Kalenda ya Uzalishaji katika Kilimo

o Matumizi ya taarifa na ushauri wa hali ya hewa katika kilimo

‘Q@? I Lengo kuu: A

Lengo kuu la kipindi/somo hili ni kuwezesha washiriki kuelewa taarifa na ushauri
wa hali ya hewa unaohusu kilimo, kuelewa mifumo mikuu ya mvua Tanzania na
uhusishwaji wa taarifa za hali ya hewa katika kalenda ya kilimo.

Malengo mahususi

Kufikia mwishoni mwa somo, inatarajiwa kwamba washiriki wataweza:

o Kueleza matumizi ya taarifa za hali ya hewa na ushauri katika shughuli
za kilimo

o Kueleza mifumo mikuu ya mvua Tanzania

o Kufafanua kalenda ya kilimo kulingana na hali ya hewa ya eneo husika.

/% I Ufundishaji wa somo A

Anza somo kwa kuuliza washiriki kama wanafahamu chochote kuhusiana na
taarifa za hali ya hewa na matumizi yake katika kilimo. Kutegemeana na majibu
yao waeleze kuhusu ushauri wa taarifa za hali ya hewa katika kilimo na umuhimu
wake katika kufanya maamuzi sahihi katika shughuli za kilimo.

Baada ya hapo waambie washiriki wafafanue misimu ya mvua wanayoifahamu
katika maeneo yao na kama wanaelewa misimu hiyo ipo katika mfumo gani mkuu
wa mvua nchini. Kutokana na ufafanuzi wao, waeleze kuhusu taarifa za hali ya
hewa na ushauri unaotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania kwa shughuli
za kilimo, aina kuu za mifumo ya mvua zinazopatikana Tanzania, majina maarufu
ya misimu na muda wa kila msimu.
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Kisha tumia taarifa na ushauri wa hali ya hewa wa siku za karibuni zaidi uliotolewa
na Mamlaka ya hali ya hewa kutoka katika jarida la utabiri wa hali ya hewa la
Msimu na siku kumi kumi kwa kujadili ushauri unaotolewa na hiyo kwa shughuli za
kilimo. Fafanua zaidi juu ya ushauri huo kulingana na mazingira ya eneo husika. Hili
ni muhimu kwa sababu ushari wa jumla unaweza kuwa tofauti kidogo na ushauri
wa eneo husika kulingana na mazingira.

Majadiliano haya yanapaswa kujikita katika kujadili namna ambavyo ushauri wa
jumla unaweza kutumika kulingana na hali halisi ya eneo husika. Pia kutambua
namna ambavyo mazingira halisi yanapaswa kuzingatiwa wakati wa kutafsiri
taarifa za hali ya hewa na ushauri uliotolewa kwa ujumla kuwakilisha eneo kubwa.

Baada ya hapo waulize washiriki kufafanua kalenda zao za kilimo na ni kwa namna
gani zinazingatia taarifa za hali ya hewa. Jadiliana na washiriki kutambua ni kwa
namna gani ambavyo mabadiliko ya tabianchi yanachangia mabadiliko katika
kalenda ya shughuli za kilimo walizozibainisha. Mwishoni, eleza namna taarifa za
hali ya hewa zinavyoweza kutumika katika kuendana na mabadiliko ya tabianchi
katika maeneo yao.

Kisha shirikiana na washiriki kuandaa kalenda ya uzalishaji katika kilimo kwa
kutumia taarifa za hali ya hewa za muda mrefu na utabiri wa hali ya hewa wa
kipindi cha karibuni zaidi. Waulize washiriki kama kuna tofauti na ufanano kati ya
kalenda ya kilimo waliyozoea kuitumia na walioitengeeza kwa kutumia taarifa za
hali ya hewa. Jadiliana na washiriki sababu ya tofauti au mfanano waliobainisha.

Mwishoni, watake washiriki kuandaa ushauri wa taarifa ya hali ya hewa kwa ajili ya
shughulizakilimo katika maeneoyao kulinganana utabiriwa msimu uliowasilishwa.

J

Mbinu za kufundishia
Mhadhara, mafuzo kwa vitendo, majadiliano, uwasilishaji, maswali na majibu

Zana za kufundishia

Mfano wa kalenda ya shughuli za kilimo katika eneo linalohusika (mazao, mifugo &
samaki), taarifa za muda mrefu za hali ya hewa zinazoonesha mwenendo wa mvua
na joto, chatipindu au ubao wa kuandikia, mashine ya pawapointi na makapeni za
rangi tofauti, jarida la utabiri wa msimu na siku kumi kumi.

~

J
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MTAZAMO NA KUAMINIKA KWA
UTABIRI WA HALI YA HEWA

Muhtasari wa Sura

Sura hii inatoa undani wa mtazamo wa jumla wa watu katika kutumia utabiri wa kisayansi wa hali

ya hewa ikilinganishwa na maarifa ya jadi, inaeleza kuhusu kuaminika na upungufu wa utabiri wa
kisayansi, inaonesha uwiano kati ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa za kisayansi zile za jadi kwa
matumizi katika shughuli za kilimo.

4.1 Utabiri wa hali ya hewa

Utabiri wa hali ya hewa ni makisio au matarajio ya hali ya hewa ya baadaye katika eneo kwa
muda fulani kwa kutumia takwimu na mbinu mbalimbali za kisayansi na kiteknolojia. Binadamu
wamejaribu kutabiri hali ya hewa kwa kutumia mfumo usio rasmi kwa milenia nyingi na baadaye
kwa kutumia mfumo rasmi tangu karne ya 19**. Tofauti na kisanyansi, utabiri wa hali ya hewa wa
jadi unaongozwa na uchunguzi wa mazingira ya asili, wanyama, wadudu na mimea.

21 The birth of the weather forecast https://www.bbc.com/news/magazine-32483678 accessed on 30th August 2018.
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4.2 Mitizamo kuhusu utabiri wa hali ya hewa

Utafiti uliofanywa Tanzania na Mamlaka ya Hali ya Hewa kuhusu matumizi ya maarifa wa jadi
katika utabiri hali ya hewa unatoa picha juu ya mtizamo wa wakulima na wadau katika matumizi
ya utabiri wa kisayansi ukilinganishwa na wa jadi. Kabla ya matumizi ya utabiri wa haliya hewa wa
katika kutabiri hali ya hewa kwa kuangalia na kufuatilia mienendo ya wanyama, ndege, mimea
na wadudu®. Hadi sasa, baadhi ya wakulima bado wanatumia utabiri wa jadi ukilinganishwa na
utabiri wa kisayansi.

Kuaminika kwa utabiri wa jadi kunachangiwa na mtizamo ambao mtu binafsi anauchagua, wakati
wa kutafsiri taarifa na kujenga maana kulingana na mazingira ya eneo alilopo. Matumizi ya muda
mrefu ya utabiri wa jadi katika eneo fulani, utaratibu wa utabiri katika eneo husika na urahisi wa
kupatikana kwa taarifa za jadi na njia ya usambazaji ndani ya jamii husika vinaongeza kiwango
cha kuaminika cha utabiri wa kijadi.

Utafiti uliofanywa Lushoto®juuya matumiziyataarifazakisayansinajadiumeoneshaushabihiano
mzuri kati ya utabiri wa hali ya hewa wa kijadi na ule wa kisayansi hasa kwa msimu wa Masika
ambao huanza Machi hadi Mei. Ingawa, ushabihiano huu haukujionesha kwa kipindi cha msimu
wa mvua za Vuli ambao huanza Oktoba hadi Disemba. Kwa upande mwingine utafiti wa Chang'a
na wenzake ulihitimisha kwamba kuongezeka kwa mabadiliko ya tabianchi kumechangia katika
kupunguza uhakika na kuaminika kwa viashiria vya utabiri wa jadi na hivyo kupelekea haja ya
kutumiwa pamoja na utabiri wa kisayansi.

Mtizamo wa wadau juu ya utabiri wa hali ya hewa wa kisayansi kwa kiasi kikubwa unaathiriwa
na wadau kutokuweza kupata taarifa kwa wakati na tafsiri isiyo sahihi ya taarifa za utabiri huo.
Hata hivyo, utabiri wa hali ya hewa unaotolewa kwa eneo kubwa pia huweza kuwa na ufanisi
wa maeneo madogo na mahususi kama wilaya ni muhimu sana ili kuwasaidia wakulima na wadau
wengine wa kilimo. Hata hivyo, kwa kutilia maanani ukubwa wa nchi na uchache wa rasilimali,
bado kuna changamoto ya kuwa na utabiri wa maeneo madogo kwa nchi nzima.

Pamoja na hayo, hatua kubwa imepigwa nchini katika kutoa utabiri wa kisayansi, ushauri kwa
muda mwafaka kwa kutumia njia mbalimbali kama magazeti, ujumbe mfupi wa simu maarufu
kama FarmSMS, redio, televisheni, baruapepe, tovuti na mitandao ya kijamii. Hivyo, ni wajibu
wa wakulima na maofisa ugani kujua wapi, lini na kwa vipi watapata na kutumia taarifa za hali ya
hewa na tabianchi zinazotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

22 Ladislaus B. Chang'a, PiusZ.Yanda and James Ngana March, 2010 Indigenous knowledge in seasonal rainfall prediction in Tanzania: A case of the

South-western Highland of Tanzania

23 Mahoo H, Mbungu W, Yonah |, Radeny, Maren A.O., Kimeli, P, Kinyangi, James 2015, Integrating Indigenous Knowledge with Scientific Seasonal
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4.3 Kuaminika kwa utabiri wa hali ya hewa wa kisayansi

Utabiri wa hali ya hewa wa kisayansi ni matokeo ya ufuatiliaji wa mifumo ya hali ya hewa kwa
taratibu maalumu za kisayansi na kwa ukaribu kila wakati. Mabadiliko katika mifumo ya hali ya
hewa husababishwa na mabadiliko mbalimbali kama vile joto la bahari, msukumo wa hewa katika
angahewa na mwelekeo wa upepo. Tofauti na utabiri wa jadi, kanuni na taratibu za utabiri wa
kisayansi zinatumia vigezo vinavyofanana vilivyokubalika Duniani katika kuangalia na kutambua
mwenendo wa hali ya hewa, mabadiliko katika mgandamizo wa hewa na mwelekeo wa hewa au
upepo. Vituo vya ardhini na angani (satelaiti) hutumika kupima hali ya hewa na kutoa taarifa juu
ya viashiria vya mabadiliko ya hali ya hewa kila wakati. Taarifa hizi hutumiwa na Mamlaka ya Hali
ya Hewa katika kutoa taarifa za utabiri wa hali ya hewa kwa muda tofauti tofauti (siku, mwezi,
siku kumi na msimu) na huduma bora za ushauri kwa sekta mbalimbali ikiwamo kilimo.

Kutokana na matumiziyateknolojia zilizoboreshwa, waatalumu wenye ujuzi na matandao mpana
wa vituo vya hali ha hewa nchini, Mamlaka ya Hali ya Hewa imezidi kuimarisha ubora, usahihi
na upatikanaji wa taarifa za hali ya hewa kwa wadau mbalimbali ikiwamo wadau wa sekta ya
kilimo. Huduma bora zinazotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa zinajumuisha ushirikishwaji wa
wadau wa kilimo katika kuandaa ushauri juu ya utabiri wa hali ya hewa katika shughuli za kilimo
na sekta nyingine (Kielelezo cha 19), pamoja na uwepo wa kitengo maalumu kinachoshughulika
na taarifa za hali ya hewa katika kilimo. Ushiriki wa wadau wa kilimo katika kuandaa ushauri
juu ya utabiri wa hali ya hewa unahakikisha kuwa ushauri unaotolewa hulingana na mahitaji ya
wakulima katika maeneo mbalimbali ya nchi. Kufanya hivi kunaongeza kuaminika kwa taarifa za
hali ya hewa na ushauri unaotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa kwa wakulima, maofisa ugani
na wadau wengine wa kilimo nchini.

’ W ‘ FAO/Kalisa
(7 S0 . PRACS L

Kielelezo cha 18: Wadau wa Kilimo wakiandaa ushauri wa shughuli za kilimo katika mkutano wa taifa wa kujadili
utabiri wa mvua za Msimu wa masika Mwezi, Februari, 2019.
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4.4 Uchambuzi wa taarifa za hali ya hewa na maamuzi katika shughuli za

32

kilimo

Takwimu za muda mrefu za viashiria vya hali ya hewa zinapochambuliwa huwasaidia wakulima
na watumiaji wengine wa taarifa za hali ya hewa kuelewa hali ya tabianchi (Klimatolojia) ya eneo
husika kwa shughuli mbalimbali ikiwemo kilimo. Klimatolojia (tabianchi) ni neno la kitaalamu
linalomaanisha wastani wa hali ya hewa ya eneo fulani iliyorekodiwa kwa kipindi cha miaka 30 au
zaidi.

Takwimu zinazoelezea hali ya tabianchi au klimatolojia ya eneo fulani hupatikana kutoka katika
taarifa za muda mrefu (kihistoria) za hali ya hewa zilizorekodiwa katika eneo fulani ambazo
hutoa sifa muhimu za tabianchi kwa eneo husika. Uchambuzi wa taarifa hizi au ufahamu wa
klimatolojia ya eneo fulani husaidia katika kufahamu sifa za tabianchi katika eneo husika kwa
ufasaha ukilinganisha na kutumia uzoefu au historia peke yake. Taarifa za tabianchi ni muhimu
katika kufanya maamuzi sahihi ya kilimo na hasa kwa maofisa ugani katika kutoa ushauri sahihi
kwa wadau wa kilimo kulingana na eneo husika. Kwa mfano, kiasi cha mvua ya wastani katika
msimu (Kielelezo cha 20) huamua aina ya mimea inayopatikana na kuweza kustawi vyema katika
eneo husika.

Kiasi cha Mvua Wilaya ya Kaskazini B: Msimu wa Vuli
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Kielelezo cha 19: Kiasi cha mvua cha Msimu wa Vuli katika Wilaya ya Kaskazini B (Chanzo TMA)

Kwa mfano, eneo linalopata kiasi cha mvua milimita 400 kwa msimu, haliwezi kutumika katika
kuzalisha mazao yanayohitaji mvua ya milimita 8oo katika kukomaa iwapo eneo hilo halina
vyanzo vingine vya maji. Vivyo hivyo, eneo lenye urefu wa msimu wa siku 8o haliwezi kutumika
kwa kupanda mazao yanayohitaji siku 120 kukomaa.

Kutokana na uwepo wa mabadiliko ya tabianchi na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa,
inazidi kuwa ngumu kwa wadau wa kilimo kufanya maamuzi sahihi juu ya shughuli za kilimo kwa
kutegemea maarifa ya jadi pekee. Baadhiya viashiria vya kijadi vimeanza kupotea na havipatikani



tena au vinakosa usahihi kama ilivyokuwa hapo nyuma kutokana na hali ya mabadiliko ya
tabianchi iliyojitokeza. Hivyo, ni muhimu matumizi ya utabiri wa jadi yakaendana kwa pamoja
na matumizi ya utabiri wa kisayansi ambao unategemea vifaa maalum vya kuangalia mifumo ya
hali ya hewa na takwimu za kisayansi zilizorekodiwa kwa muda mrefu. Matumizi yasiyo sahihi
na kudharau taarifa za hali ya hewa za kisayansi na kutegemea uzoefu binafsi pekee kunaweza
kuathiri shughuli za uzalishaji za kilimo na kuhatarisha usalama wa chakula.

r

Jinsi ya kuendesha mafunzo: Sura ya nne

Muda: dk 30 )

8

"% Lengo kuu b

Mada: Mtizamo na uthabiti wa utabiri wa hali ya hewa

E=

Mada ndogo:-

o Utabiri wa haliya hewa

o Mitizamo ya utabiri wa hali ya hewa

o Kuaminika kwa utabiri wa hali ya hewa

o Uchambuzi wa takwimu za hali ya hewa za muda mrefu (Klimatolojia)

N J

v

Kufafanua uelewa na uhusiano kati ya utabiri wa hali ya hewa wa jadi na kisayansi,
kuaminika kwa utabiri wa hali ya hewa na umuhimu wa uchambuzi wa taarifa za
hali ya hewa za muda mrefu kwa shughuli za kilimo.

Malengo mahususi

Mwishoni mwa somo, washiriki wataweza:

o Kueleza haliya hewa ni nini

o Kueleza mtizamo na uhusiano kati ya utabiri wa hali ya hewa wa jadi na
kisayansi.

o Kueleza kuaminika kwa utabiri wa hali ya hewa wa jadi na kisayansi.

o Kueleza uchambuzi wa taarifa za hali ya hewa za muda mrefu na
umuhimu wake katika shughuli za kilimo.
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Ufundishaji wa somo:

Waulize washiriki ikiwa wamewahi kutumia taarifa za utabiri wa hali ya hewa katika
kufanya maamuzi katika shughuli za kilimo. Jadiliana nao sababu za kuwepo kwa
mitazamo tofauti, kupingana na kushabihiana kati ya utabiri wa kisayansi na ule
wa kijadi katika maeneo yao.

Wagawe washiriki katika makundi na waelekeze waandike mitizamo yao kuhusu
matumizi ya utabiri wa hali ya hewa na sababu za mtizamo hiyo. Waruhusu
wawasilishe na kujadiliana kwa pamoja katika makundi kazi. Elezea kwa ufupi
sababuzamitizamoiliyotajwa, kushabihiana nakuaminika kwa utabiriwakisayansi.

Eleza juu ya uchambuzi wa taarifa za hali ya hewa na matumizi yake katika kuandaa
taarifa za klaimatolojia na umuhimu wake katika shughuli za kilimo. Toa mfano wa
matumizi ya klimatolojia kama vile mvua za wastani au urefu wa msimu na jinsi
vinavyoenda na shughuli za kilimo. Pia eleza ni kwa vipi taarifa hizi ni muhimu
katika kufanya maamuzi sahihi ya shughuli za kilimo hasa katika kuchagua aina ya
mazao kwa eneo husika.

J

Mbinu za kufundishia:
Maswali na majibu, bunguabongo, majadiliano katika vikundi na mhadhara

Zana za kufundishia
Chatipindu, ubao mweupe/mweusi, makapeni na grafu zenye taarifa za hali ya
hewa
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‘ @Kj]imo biashara

SURAYATANO

HUDUMA ZA HALI YA HEWA
KWA AJILI YA MATUMIZI YA
KILIMO

Muhtasari wa sura

Sura hii inalenga kufafanua aina tofauti za huduma na taarifa za hali ya hewa na ushauri
zinazotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania kwa ajili ya shughuli za kilimo. Huduma hizo

zinajumuisha utabiri wa hali ya hewa wa kila siku, tahadhari za hali mbaya ya hewa na ushauri,
utabiri wa muelekeo wa misimu ya mvua, utabiri wa hali ya hewa kwa siku kumi kumi, pamoja na
taarifa kuhusu faida na matumizi ya kila bidhaa.

5.1 Huduma za taarifa za hali ya hewa kwa ajili ya shughuli za kilimo

Huduma za hali ya hewa kwa ajili ya shughuli za kilimo ni taarifa za hali ya hewa au tabianchi
zinazotolewa kwa ajili ya kuwawezesha wakulima, maofisa ugani au wadau wengine katika
sekta ya kilimo kupanga shughuli zao kwa kuzingatia hali ya hewa. Uelewa na matumizi sahihi ya
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taarifa za hali ya hewa huwasaidia wadau wa kilimo kufanya maamuzi sahihi wakati wa kuandaa
shughuli za kilimo ili kuwa na kilimo chenye tija, kupunguza athari katika kilimo zinazotokana na
mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi*. Huduma zinazotolewa na TMA zinazohusu kilimo ni
pamoja na utabiri wa muelekeo wa msimu wa mvua, utabiri wa hali ya hewa wa siku kumi, utabiri
wa hali ya hewa wa kila siku, taarifa za tahadhari na ushauri zinazohusu hali ya hewa mbaya
inayotarajiwa.

5.1.1 Utabiri wa hali ya hewa wa kila siku

Utabiri wa hali ya hewa wa kila siku huelezea hali ya hewa inayotarajiwa kwa saa 24 zijazo. Kwa
kawaida utabiri huu hujumuisha taarifa zinazohusu hali ya mvua, kiwango cha juu na cha chini
cha joto, kasi na mwelekeo wa upepo, radi, mawio na machweo pamoja na ushauri kuhusu hatua
za kuchukua. Mara nyingi utabiri huu unatolewa kila siku kupitia vituo vya televisheni, redio,
magazeti, tovuti ya TMA na mitandao ya kijamii.

Umuhimu wa utabiri wa kila siku

Utabiri wa hali ya hewa wa kila siku ni muhimu katika shughuli za kilimo kwa sababu unatoa
maelezo ya hali ya hewa inayotarajiwa kwa saa 24 zinazofuata. Hali ya jua, mawingu, mvua, kasi
na mwelekeo wa upepo ni muhimu kwa wakulima, wafugaji na wavuvi katika kupanga shughuli
za kilimo za kila siku kwa saa 24. Taarifa hizi huwasaidia kufanya maamuzi muhimu ya siku kama
kwenda kuvua, kuchunga, kupalilia, kuweka mbolea, kupulizia viuatilifu, kuvuna, kukausha mazao
na kusafirisha mazao ya kilimo. Taarifa juu ya tahadhari ya hali mbaya ya hewa ni muhimu katika
kuwezesha wadau wa kilimo kuchukua tahadhari ya hali mbaya ya hewa kwa wakati. Kwa wavuvi
taarifa ya kasi na mwelekeo wa upepo katika bahari na maziwa ni muhimu katika kuongoza
vyombo vya majini kwa usalama wao.

5.1.2 Tahadhari na ushauri wa hali mbaya ya hewa

Wakati ambapo mabadiliko yanatokea katika hali ya hewa, mfumo wa kuangalia hali ya hewa
unaweza kuonesha uwezekano wa hali mbaya ya hewa kama vile mawimbi makubwa, mvua
kubwa na mvua ya mawe. Hali mbaya ya hewa inaweza kusababisha vifo, uharibifu wa mazao,
mifugo na uharibifu wa mali ikiwa hakutakuwa na taarifa ya tahadhari kwa wakati mwafaka. TMA
hutoa taarifa za hali mbaya ya hewa kwa umma pale wanapoona ishara ya hali mbaya ya hewa
katika eneo fulani ili kuzuia au kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. Kwa kawaida tahadhari
huwasilishwa kwa kutumia njia zote zinazowezekana ikiwemo vituo vya televisheni, redio,
mitandao ya kijamii na ujumbe mfupi wa simu kama inavyoonekana katika Kielelezo cha 21.

24 V.R.K. Murthy and C.J. Stigter. 2013. Operational Agrometeorological Services for Extension Needs and the Supportive Role of Agricultural
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5.2

Umuhimu wa tahadhari ya hali mbaya ya hewa

Tahadhari kuhusu hali mbaya ya hewa ni muhimu katika shughuli
za kilimo kutokana na athari zinazoweza kujitokeza ikiwa ni pamoja
na vifo, kupoteza mali, uharibifu wa vifaa vya uvuvi, uharibifu wa
mazao, milipuko ya wadudu na magonjwa kwa wanyama na mimea, — —r
mmomonyoko wa udongo, maporomoko ya ardhi,uharibifu wa LT i
miundombinu na njia za mawasiliano. Hivyo, taarifa za hali mbaya Qe e e
ya hewa na tahadhari zinapaswa kuchukuliwa kwa umakini na
kusambazwa kwa wakati ili hatua stahiki ziweze kuchukuliwa na

wadau husika.

Full

Taarifa za hali ya hewa katika sekta ya kilimo

Taarifa za hali ya hewa katika sekta ya kilimo hutolewa na TMA
kupitia majarida ya hali ya hewa kilimo mwanzoni mwa mwezi,
msimu na baada ya kila siku kumi. Majarida haya hutoa taarifa za
hali ya hewa na ushauri kwa vipindi tofauti tofauti kuanzia siku kumi
kumi au dekadali, mwezi na kwa msimu mzima kuanzia miezi mitatu
au zaidi. Taarifa hizi huonesha muelekeo wa hali ya hewa kwa wakati kilelelezo cha 20: Taarifa ya hali
husika, hutoa tahadhari na ushauri wa athari za hali ya hewa katika mbaya ya hewa ya upepo mkali
uzalishaji wa mazao ya kilimo na mifugo, upatikanaji wa maji kwa |° mawimbi makubwa kupitia

- . , i huduma ya ujumbe mfupi wa
ajili ya mifugo na wanyamapori, na hali ya unyevu wa udongo. simu au FarmSMS (Chanzo

TMA)

Taarifa za hali ya hewa za uelekeo wa msimu hutolewa misimu ya

Masika na Vulikwa maeneo yanayopata misimu miwiliya mvua. Ambapo kwa maeneo yanayopata
msimu mmoja wa mvua taarifa za msimu hutolewa mara moja. Taarifa za msimu huboreshwa
zaidi na taarifa za hali ya hewa za kila mwezi na siku kumi kumi.

5.2.1 Taarifa za velekeo wa hali ya hewa za msimu

Taarifa za velekeo wa hali ya hewa katika msimu wa kilimo hutolewa na TMA kabla ya kuanza
kwa msimu wa mvua. Jarida la uelekeo wa msimu wa Masika hutolewa mwezi Februari na msimu
wa Vuli hutolewa mwezi Septemba. Taarifa hiyo hujumuisha taarifa ya hali ya hewa inayotarajiwa
katika msimu, athari na ushauri kwa shughuli za kilimo katika msimu. Kwa msimu wa Vuli na
Masika taarifa hizi huwa ni kwa muda wa miezi mitatu kulingana na urefu wa msimu. Hata hivyo,
kwa maeneo yanayopata msimu mmoja utabiri wa msimu huwa ni kwa takribani miezi sita
kuanzia Novemba. Taarifa hizi hupatikana kwa lugha za Kiswahili na Kiingereza kupitia baruapepe
zilizosajiliwa na pia katika tovuti ya TMA? na WMO?.

Umuhimu wake

Taarifa za uelekeo wa hali ya hewa kwa msimu ni muhimu katika kuwaongoza maofisa ugani,
wakulima, wafugaji na wadau wengine katika kupanga na kufanya maandalizi ya shughuli za
kilimo katika msimu husika. Taarifa zinazopatikana katika jarida la utabiri wa msimu ni pamoja na

25 http://meteo.go.tz/pages/brochures#
26 http://www.wamis.org/countries/tanzania.php
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kuanza na kumalizika kwa msimu, urefu wa msimu, makadirio ya kiasi cha mvua kinachotarajiwa
mfano juu ya wastani, chini ya wastani au za wastani (Kielelezo cha 21) pamoja na ushauri.

Kielelezo

Bl Maji
Wastani hadi Juu ya Wastani
Wastani hadi Chini ya Wastani

[ Utabiri ulitolewa Oktoba 10, 2019 S 380 e

Kielelezo cha 21: Makisio ya mvua za msimu wa Vuli zinazotarajiwa katika maeneo ya nchi yenye misimu miwili
mwaka 2019 (Chanzo Taarifa ya habari ya hali ya hewa ya TMA)

Taarifa za utabiri wa msimu ni muhimu kwa wadau wote wa kilimo katika kujiandaa na shughuli
za kilimo katika msimu. Mipango shirikishi hujumuisha wadau mbali mbali katika ngazi tofauti
ili kuwezesha tafsiri na maamuzi ya pamoja wakati wa kujiandaa msimu wa kilimo kulingana na
utabiri na ushauri wa hali ya hewa kwa msimu. Mbinu ya ushirikishwaji wa wadau inatoa fursa ya
majadiliano katika kuandaa na kutoa huduma ambazo zinaendana na utabiri wa hali ya hewa,
ushauri na mabhitaji ya wadau katika kipindi cha msimu kwa eneo husika. Kwa namna hii taarifa za
utabiri wa hali ya hewa ya msimu husaidia katika kujenga uwezo wa wadau na watendaji katika
kuhimili athari za mabadiliko ya tabianchi na hali ya hewa, kupambana na changamoto za haliya
hewa na pia katika kutumia fursa zinazoletwa na mabadiliko ya tabianchi.

Utabiri wa msimu ni muhimu kwa wakulima na wadau wenye mchango wa moja kwa moja au
usio wa moja kwa moja katika shughuli za kilimo. Wizara ya kilimo, maofisa ugani, mashirika
yasiyo ya serikali, mamlaka za serikali za mitaa, sekta binafsi na vyombo vya habari, wanapaswa
kuhakikisha pembejeo za kilimo zinapatikana kwa wakati na zinatumika kulingana na utabiri wa
hali ya hewa.



5-3

Ni muhimu zaidi kwa maofisa ugani kufahamu kuhusu utabiri wa hali ya hewa wa msimu katika
kuwashauri kwa ufasaha wakulima kuhusu muda wa kuandaa shamba, kupanda, kufanya uchaguzi
sahihi wa mbegu na mazao ya kupanda, wanyama wa kufuga, udhibiti wadudu na magonjwa.

5.2.2 Utabiri wa hali ya hewa wa siku kumi

Utabiri wa hali ya hewa na ushauri kwa shughuli za kilimo pia hutolewa kila baada ya siku kumi.
Utabiri huu hujumuisha taarifa ya hali ya hewa kwa siku kumi zililizopita, utabiri wa hali ya
hewa kwa siku kumi zinazofuata, athari na ushauri katika sekta ya kilimo. Taarifa hii inahitajika
kutokana na sababu kuwa mifumo ya hali ya hewa hubadilika kila wakati na hivyo ufuatiliaji wa
karibu husaidia katika kugundua mabadiliko na kutoa taarifa kwa wadau juu ya mwenendo na
mabadiliko katika muda wa siku kumi kumi. Kiambatisho cha 2 ni mfano wa jarida la utabiri wa
hali ya hewa wa siku kumi kwa wiki ya mwisho ya mwezi Aprili, 2018. Jarida hili hupatikana kwa
lugha ya Kiswabhili na Kiingereza kupitia baruapepe zilizosajiliwa na pia kwa kutembelea tovuti ya
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania? na WMO?.

Umuhimu wake

Taarifa za utabiri wa hali ya hewa zinazohusu kilimo kwa siku kumi kumi ni muhimu kwa wakulima
na maofisa ugani katika kutoa ushauri na kufanya maamuzi kwa wadau wa kilimo kulinganga na
hali ya utabiri. Jarida hili hutoa taarifa ya vipindi vya ukavu au mvua kubwa vinavyotarajiwa katika
kipindi cha siku kumi kumi. Taarifa hizi ni muhimu kwani katika miaka ya hivi karibuni wakulima
wameshuhudia ongezeko la vipindi vya ukavu vinavyodumu kwa siku kumi au zaidi ndani ya
msimu wa mvua, wakati mwingine vipindi vya mvua kubwa pia hutokea ndani ya kipindi kifupi.
Hivyo taarifa hizi husaidia katika kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa ndani ya muda
mfupi kwa kutoa nafasi kwa wakulima kuchukua hatua stahiki kwa wakati husika.

Upatikanaji wa huduma na taarifa za hali ya hewa kwa shughuli za
kilimo

Taarifa za hali ya hewa na utabiri kwa shughuli za kilimo zinapatikana kwa lugha ya Kiswahili na
Kiingereza kupitia tovuti ya Mamlala ya Hali ya Hewa (www.meteo.go.tz) na WMO, baruapepe,
vituo vya televisheni, redio, magazeti, mitandao ya kijamii kama vile Twitter, YouTube, Instagram
na facebook na pia katika vituo vya hali ya hewa vilivyopo nchi nzima.Taarifa hizi pia hupatikana
kwa njia ya simu ya mkononi kwa namba zilizosajiliwa kupitia mfumo unaojulikana kama
FarmSMS na pia barua pepe. lli kupata taarifa kwa kutumia mfumo wa FarmSMS kwa simu za

mkononi na baruapepe unahitajika kusajili namba yako ya simu au baruapepe katika kanzidata
ya Mamlaka ya Hali ya Hewa baada ya kuwasiliana nao kupitia mawasiliano katika tovuti yao.

Maofisa ugani wanashauriwa kuwa wamejisajili katika kanzidata za Mamlaka ya Hali ya Hewa ili
kupata taarifa za hali ya hewa, utabiri na ushari mara tu zinapotolewa na mamlaka hiyo. Mfumo
wa FarmSMS hufanya kazi kwa kutumia mfumo wa kawaida wa kupokea ujumbe kwenye simu na
mpokeaji hapati gharama wakati wa kupokea ujumbe huo. Mfumo huu unaruhusu wadau kusajili
namba na kupata taarifa za hali ya hewa kupitia ujumbe mfupi popote pale nchini. Wakulima

27 http://meteo.go.tz/pages/brochures#
28 http://www.wamis.org/countries/tanzania.php
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na maofisa ugani hupata taarifa na ushauri kulingana na utabiri wa eneo husika. Wadau wa
kilimo wanaweza pia kutuma ujumbe mfupi ili kupata ufafanuzi zaidi kutoka kwa wataalamu wa
Mamlaka ya Hali ya Hewa kwa kulipia gharama za kawaida za kutuma ujumbe wa simu.

Wadau wanaweza pia kupata taarifa za hali ya hewa kutoka katika ofisi za Mamlaka ya Hali
ya Hewa ambazo zipo katika maeneo mbalimbali ya nchi ikiwamo Morogoro kwa kanda ya
Mashariki, Uwanja wa ndege wa Dodoma kwa kanda ya kati, Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Kilimanjaro kwa kanda ya Kaskazini, Uwanja wa ndege wa Kimataifa wa Karume kwa Unguja
Zanzibar, Uwanja wa Ndege wa Mtwara kwa kanda ya Kusini, Uwanja wa Ndege wa Songwe kwa
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini-Magharibi, Uwanja wa Ndege wa Tabora kwa kanda ya Magharibi
na Uwanja wa Ndege wa Mwanza kwa Kanda ya Ziwa na katika vituo vingine vya hali ya hewa
kama ilivyooneshwa katika Kielelezo cha 22.

OFISI ZA VITUO VYA HALI YA HEWA TANZANIA
: Kas

et Office

Kielelezo

O Vituo vya hali ya hewa

@ Vituo vya hali ya hewa -
kilimo

C§ongea Met Office

0 100 200 300 400 500Km
I Y T

Kielelezo cha 22: Ramani inayoonesha mtawanyiko wa vituo vya hali ya hewa nchini (Chanzo TMA)




Jinsi ya kuendesha mafunzo : Sura ya tano

Muda: dk 30 )

D% Mada: Huduma za hali ya hewa katika shughuli za kilimo

Mada ndogo

o Huduma za hali ya hewa kwa shughuli za kilimo

o Utabiri wa hali ya hewa kwa shughuli za kilimo

o Upatikanaji wa taarifa za utabiri wa hali ya hewa kwa ya shughuli za
kilimo

N J

'

‘Q<27 Lengo Kuu
Kufafanua huduma za hali ya hewa kwa shughuli za kilimo zinazotolewa na

Mamlaka ya hali ya hewa na matumizi yake katika sekta ya kilimo na njia tofauti za
kupata taarifa mbali mbali za hali ya hewa kwa shughuli za kilimo.

~

Malengo mahususi

Mwishoni mwa somo inatarajiwa washiriki waweze:

o Kueleza huduma za hali ya hewa zinazohusu kilimo zinazotolewa na
Mamlaka ya hali ya hewa

o Kueleza matumizi ya taarifa za hali ya hewa kwa shughuli za kilimo
zinazopatikana katika majarida ya tabiri za hali ya hewa

o Kufafanua njia tofauti za kupata taarifa za hali ya hewa zinazohusu
kilimo zinazotolewa na mamlaka ya hali ya hewa

N J

/% Ufundishaji wa somo h

Waulize washiriki kama wamewahi kutumia taarifa za hali ya hewa katika kufanya
maamuzi wakati wa kupanga au kutekeleza shughuli za kilimo. Kama NDIYO
waulize ni huduma gani walitumia na nani alitoa huduma hiyo. Husianisha taarifa
walizoeleza na huduma za taarifa za hali ya hewa za kilimo zinazotolewa na
Mamlaka ya hali ya hewa. Kama SIYO endelea kutaja huduma za taarifa za hali
ya hewa zinazotolewa na Mamlaka ya hali ya hewa kuanzia na utabiri wa kila siku,
tahadhari ya hali ya hewa ya dharura, utabiri wa hali ya hewa wa msimu na siku
kumi kumi.
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Waulize kama kuna faida ya kuwa na jarida au taarifa zaidi ya moja za utabiri wa
hali ya hewa kwa shughuli za kilimo. Wape nafasi washiriki waliokaa karibu kujadili
kwa dakika kadhaa, wape nafasi ya kuwasilisha majadiliano yao na kisha toa
ufafanuzi ni kwa nini ni muhimu kuwa na bidhaa zaidi ya moja. Baada ya hapo,
eleza umuhimu wa taarifa zinazopatikana katika kila jarida au bidhaa na jinsi
taarifa zake zinavyoweza kutumika katika kufanya maamuzi ya shughuli za kilimo
kwa wakati tofauti.

Kisha onesha jarida la utabiri wa hali ya hewa wa msimu na siku kumi na waelekeze
ni vipi wanaweza kupata majarida haya ya utabiri wa hali ya hewa pamoja na
ushauri kwa kutumia njia mbali mbali ikiwamo tovuti, barua pepe, simu za
mkononi, mitandao ya kijamii, magezeti na vipindi vya televisheni na radio. Kama
itawezekana waache watunze nakala za utabiri kwa ajili ya marejeleo ya baadaye.

Baada ya hapo, fafanua njia tofauti za kupata huduma za taarifa za hali ya hewa
zinazotolewa na TMA. Wahamasishe washiriki wenye namba za simu na barua
pepe kujisajili katika kanzidata ya Mamlaka ya hali ya hewa ili waweza kupata
taarifa kupitia simu au baruapepe.

J

Mbinu za kufundishia
Mhadhara, majadiliano, maswali na majibu

Zana za kufundishia

Uwasilishaji wa pawapointi, projekta, utabiri wa hali ya hewa wa msimu au siku
kumi kutoka Mamlaka ya Haliya Hewa, simu-mtelezo au kompyuta yenye mtandao
wa intanenti.
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SURAYASITA

MATUMIZI YA TAARIFA ZA
HALI YA HEWA NA USHAURI
KWA MAAMUZI SAHIHI KATIKA
SHUGHULI ZA KILIMO

Muhtasari wa sura

Sura hii inalenga kuwawezesha wakulima na maofisa ugani katika kutumia taarifa na ushauri wa
hali ya hewa kwa ajili ya kufanya maamuzi sahihi kabla, wakati na baada ya kipindi cha msimu wa

mvua. Sura hii pia inaonesha umuhimu wa maofisa ugani wa kilimo katika kuwasilisha na kutoa
ushauri sahihi kulingana na mazingira na changamoto zinazowakabili wakulima kulingana na hali
ya mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi katika eneo husika.
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6.1 Matumiziya ushauri na taarifa ya hali ya hewa kabla ya msimu wa mvua

44

Wakulima hufanya maamuzi na maandalizi ya msimu wa kilimo kabla ya kuanza kwa msimu.
Maamuzi hayo huangalia vigezo kadhaa ikiwemo uchaguzi wa eneo la kulima, uchaguzi wa aina
ya mbegu na mazao ya kupanda, njia bora za kupanda kulingana na geografia na taarifa za haliya
hewa za muda mrefu kwa eneo husika.

Utabiri wa hali ya hewa wa msimu kwa kawaida hutolewa wiki kadhaa kabla ya kuanza kwa
tarehe za msimu. Muda huu mara nyingi huwatosha maofisa mipango na maofisa ugani katika
kusambaza taarifa za hali ya hewa na ushauri kwa wakati kwa wadau wa kilimo kwa maandalizi
ya msimu. Maamuzi ya maandalizi ya msimu yanayozingatia utabiri wa hali ya hewa na ushauri
ni chachu ya matokeo bora katika shuguli za kilimo mwishoni mwa msimu. Mfano wa jarida la
utabiri wa hali ya hewa kwa msimu umeambatanishwa katika kiambatisho cha 1.

Ushauri unaotolewa katika utabiri wa hali ya hewa ni taarifa inayofaa kuzingatiwa na wadau
wa kilimo katika kuhakikisha tahadhari stahiki inachukuliwa katika kukabiliana na changamoto
au kutumia fursa zitokanazo na hali ya hewa. Badala ya kuchukuliwa kama ni ‘maelekezo’
yanayopaswa kufuatwa, ushauri unaotolewa ni ujumbe ambao wadau wa kilimo wanapaswa
kuufikiria pale wanapofanya maamuzi juu ya mipango ya shughuli za kilimo katika msimu.
Changamoto ni kwamba ushauri unaotolewa unaweza kuwa mpana sana, unaogusa sekta nzima
au eneo kubwa la kijiografia, unaweza pia usiguse matokeo tofauti yanayoweza kutokea kutokana
na utabiri katika eneo dogo. Hivyo, taarifa na ushari wa hali ya hewa unapaswa kuandaliwa
kulingana na taarifa za hali ya hewa za muda mrefu za eneo husika.

Kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na mabadiliko ya tabianchi, haitoshi kutegemea uzoefu
na ujuzi binafsi peke yake katika kufanya maamuzi ya maandalizi ya msimu wa kilimo. Hivyo,
maofisa ugani na wakulima wanatakiwa kuzingatia taarifa za utabiri wa hali ya hewa na ushauri
wakati wa kufanya maamuzi ya maandalizi ya msimu wa kilimo kwa matokeo yenye tija.

Utabiri wa uelekeo wa mvua za msimu hugawanywa katika makundi ya mvua za wastani, za
chini ya wastani au juu ya wastani kama ilivyofafanuliwa katika Sura ya Tano. Mara nyingi ushauri
wa utabiri wa hali ya hewa hulenga matukio yanayotabiriwa kujitokeza kwa kiwango kikubwa,
hata hivyo, hii haimaanishi kwamba matukio ambayo yanatabiriwa kwa kiwango kidogo hayana
uwezekano wa kutokea.

6.1.1 Mvua za wastani

Utabiri wa uelekeo wa mvua za wastani unamaanisha kiasi cha mvua kinachotarajiwa katika
msimu ni sawa na kiasi cha mvua cha wastani wa muda mrefu kinachopatikana kwa msimu kwa
eneo husika. Katika utabiri wa aina hii hali ya mvua ya wastani hutarajiwa katika msimu husika.
Hivyo, wakulima wanapaswa kuandaa mashamba, kupanda na kufanya maamuzi mengine ya
kilimo kwa kuzingatia kiasi cha mvua za wastani zinazopatikana katika msimu.

6.1.2 Mvua za juu ya wastani

Utabiri wa uelekeo wa mvua za juu ya wastani unamaanisha mvua zinazotarajiwa katika msimu
zinaweza kuzidi wastani wa mvua za muda mrefu zinazopatika katika eneo husika. Utabiri wa aina
hii mara nyingi huusishwa na athari za mvua nyingi zinazoweza kupelekea mafuriko, ongezeko



la unyevu katika ardhi, maji kutuwama, mmomonyoko wa ardhi, kuharibika kwa mazao, vifo
na magonjwa kwa mifugo na kuibuka kwa wadudu na magonjwa kutegemeana na mazingira
ya eneo husika. Katika utabiri wa aina hii wakulima wanapaswa kuzingatia kilimo kinachohimili
mabadiliko ya tabianchi ili kuzuia athari zinazotokana na mvua nyingi. Wakulima wanashauriwa
kufanya maandalizi ya kilimo yanayoendana na mvua za juu ya wastani kwa kuzingatia mazao na
mifugo vinavyoendana na mvua nyingi na unyevunvyevu mwingi ardhini kulingana na jiografia ya
eneo husika. Matumizi ya mbinu za kilimo au teknolojia zinazohimili mvua za juu ya wastani kama
kilimo cha matuta/makinga maji, teknolojia za uvunaji wa maji ya mvua ili kuzuia mmomonyoko
wa udongo hupendekezwa kulingana na mazingira ya eneo husika.

6.1.3 Mvua za chini ya wastani

Utabiri wa muelekeo wa mvua za chini ya wastani unamaanisha mvua zinazotarajiwa zinaweza
kuwa chini ya wastani wa kiwango cha muda mrefu cha mvua za msimu katika eneo husika.
Aina hii ya utabiri inahusishwa na athari za upungufu wa unyevunyevu wa kutosha katika ardhi
kwa ajili ya shughuli za kilimo, upungufu wa maji kwa ajili ya mifugo, vipindi virefu vya ukavu
vinavyoambatana na wadudu waharibifu na migogoro kati ya wafugaji na wakulima kwa
baadhi ya maeneo. Kwa utabiri wa aina hii wakulima wanashauriwa kufanya shughuli za kilimo
zinazoendana na kutunza maji, unyevunyevu ardhini na kupanda mazao yanayostahimili ukame,
yanayokomaa kwa muda mfupi na kufuga wanyama ambao wanahimili ukosefu wa maji.

Matumizi ya ushauri na taarifa za hali ya hewa wakati wa msimu wa
mvua

Ndani ya msimu wa mvua, utabiri wa siku kumi kumi na wa mwezi hutolewa na Mamlaka ya Hali
ya Hewa. Tabiri hizi husaidia katika kufanya maamuzi na marekebisho ndani ya msimu kulingana
na mabadiliko ya hali ya hewa. Maamuzi haya hujumuisha muda wa kufanya palizi, kuweka
mbolea, kuweka matandazo katika mazao kwa ajili ya kuhifadhi unyevu, kukinga maji ya mvua,
kufanya umwagiliaji wa matone na kufanya maandalizi ya hatua stahiki dhidi ya hali mbaya ya
hewa ili kuleta tija na usalama wa chakula.

Matumizi ya taarifa na ushauri wa hali ya hewa baada ya msimu wa
mvua

Mwishoni mwa msimu wa mvua, mimea na mifugo kwa kawaida huwa katika hatua ya kukomaa
na kuwa katika hatua za kuvunwa, kuhifadhiwa na kusafirishwa kwenda sokoni. Katika hatua
hii, mazao ya kilimo hayana tena changamoto zinazohusiana na upungufu wa viinilishe. Ingawa
changamoto kubwa huwa ni katika utunzaji na usimamizi wa ubora wa bidhaa baada ya kuvunwa
ili kulinda ubora. Hivyo, ni muhimu kwa wakulima kuchagua mbinu bora ya kutunza mazao
baada ya kuvunwa kabla ya kufika kwa mlaji wa mwisho. Njia hizi zinajumuisha teknolojia bora za
kuhifadhi mavuno wakati wa kusafirisha, kuhifadhina kuuza. Mvua za nje ya msimu, unyevunyevu,
joto, upepo mkali na mvua ya mawe vinaweza kuathiri ubora wa mavuno.
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Mvua za nje ya msimu pia zinaweza kuathiri miundombinu ya usafirishaji na kukwamisha
usafirishaji wa mavuno kutoka sehemu moja kwenda nyingine kwa wakati. Hivyo, ni muhimu kwa
maofisa ugani na wakulima kuendelea kufuatilia taarifa za utabiri wa hali ya hewa, ushauri na
tahadhari hata baada ya msimu wa kilimo kuisha kila siku na siku kumi kumi.

Mambo muhimu katika kuwasilisha taarifa za hali ya hewa

Taarifa za hali ya hewa ni taarifa muhimu zinazohitajika na watu wengi katika ngazi mbalimbali,
kujumuisha watunga sera, viongozi wa mikoa, serikali za mitaa, wakulima na wafanyabiashara.
Kulinganga na aina ya wadau wanaolengwa, taarifa na ushauri huweza kuwasilishwa katika njia
tofauti tofauti ili kuhakikisha taarifa na ushauri vinaeleweka vyema kwa kufanya maamuzi sahihi
katika shughuli za kilimo. Ni muhimu kuhakikisha taarifa zinatoka katika chanzo sahihi ambapo
kwa Tanzania ni Mamlaka ya Hali ya Hewa na pia kuzingatia muda wa kutoka kwa taarifa na eneo
husika.

Kutokana na tofauti ya uelewa miongoni mwa wadau katika kutafsiri na kutumia taarifa za haliya
hewa, upo umuhimu wa maafisa ugani kuzigawanya taarifa hizi au kuziwasilishwa katika mfumo
ambao ni rahisi kwa wadau kuzielewa kulingana na mahitaji ya eneo husika. Hili litasaidia katika
usambazwaji wa taarifa za hali ya hewa na ushauri ziweze kuwafikia wadau wengi zaidi kwa
usahihi.

Uchaguzi wa njia sahihi ya mawasiliano katika kufikisha taarifa za hali ya hewa na ushauri kwa
wadau ni muhimu. Mfano, redio za kijamii husaidia katika kusambaza taarifa za hali ya hewa na
ushauri kwa haraka na kwa muda mfupi kwa wadau wengi. Njia nyingine zinazoweza kutumika
katika kusambaza taarifa kwa haraka ni pamoja na vikao, makongamano na mikusanyiko mingine
inayofanana na hiyo katika ngazi mbalimbali za utawala na jamii mara baada ya ofisa ugani kupata
taarifa za hali ya hewa na ushauri.

Uchaguzi wa njia ya mawasiliano na usambazaji wa taarifa ni muhimu ukazingatia njia za
mawasiliano zilizozoeleka na kutumika na wadau katika jamii husika. Hii itasaidia kuepuka
vikwazo vya mawasiliano na usambazaji wa taarifa katika jamii na eneo husika mfano:-

lakini inahitaji uangalifu mkubwa, kwani inaweza ikawa inahusisha zaidi kundi moja la jamii
kuliko lingine. Mfano, wanawake wanaweza kupendelea taarifa za haliya hewa zikawasilishwa
katika mikutano ya wanawake na wanaume au vijana kupendelea kupata taarifa hizi katika
mikusanyiko ya ibada, shughuli za burudani au michezo.

b) Kutumianjia/mfumowa asiliwa mawasiliano katikajamiiau eneo husika kamavile matamasha
ya kijadi, mikusanyiko ya ibada na shughuli za kivtamdanuni.

c) Mikutano ya kisekta na kimuundo inayofanyika shambani, vikao vya kata, mafunzo ya kilimo
na warsha mbalimbali za wadau.

d) Mikutano ya wadau wa mnyororo wa thamani kwa huduma za kilimo kupitia viongozi wa
kisiasa na taasisi, wasambazaji wa pembejeo, wafanyabiashara, mawakala wa masoko na
watendaji wa taasisi.



e) Usambazaji kupitia teknolojia za habari na mawasiliano kama simu za mkononi na redio za
jamii ni muhimu zikatumika kikamilifu katika kuwafikia watu wengi zaidi. Simu za mkononi
zinaruhusu mabadilishano ya taarifa kwa muda mwafaka (papo kwa papo) kati ya wataalamu
wa hali ya hewa, maofisa ugani na wadau wa kilimo, hivyo kuwezesha mawasiliano ya haraka
ya taarifa za hali ya hewa na ushauri.

Uchaguzi wa mbinu na teknolojia za kilimo kinachohimili mabadiliko
ya tabianchi

Kulingana na utabiri wa hali ya hewa wa msimu, siku kumi kumi na kila siku, maofisa ugani na
wakulima wanapaswa kushauri teknolojia na mbinu sahihi za kilimo kinachohimili mabadiliko ya
tabianchi kulingana na mazingira ya eneo husika kwa lengo la kuongeza uzalishaji na kukabiliana
na changamoto za mabadiliko ya tabianchi katika shughuli za kilimo.

Maofisa ugani na wakulima wanapaswa kufahamu mbinu na teknolojia za kilimo kinachohimili
mabadiliko ya tabianchi zinazopendekezwa kulingana na mazingira husika kwa kutumia
Mwongozo wa Kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi ulioandaliwa na Wizara ya Kilimo.
Mwongozo huu unapatikana katika tovuti ya Wizara ya Kilimo kwa anuani ya www.kilimo.go.tz.
Jedwali lifuatalo hapa chini limeorodhesha mifano michache ya kilimo kinachohimili mabadiliko
ya tabianchina teknolojiaambazo zinaweza kutumika kabla, wakati na baada ya msimu wa mvua.

Jedwalila1: Mifano ya Mbinu za Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi katika
Nyakati tofauti za Kilimo

Uchaguzi sahihi wa aina ya mazao, mbinu bora za kilimo na
udhibiti wa mmomonyoko wa ardhi, kupunguza mifugo,
1. Kablayakuanza kwa msimu chanjo, kuhamisha mifugo kutoka maeneo hatarishi na
kuboresha mabwawa ya samaki na miundombinu vya
umwagiliaji, kufahamu tarehe za kusia/kupanda mbegu.

Kudhibiti mmomonyoko wa udongo, kuvuna maji ya mvua,
kupanda mazao yanayotunza unyevu, kudhibiti wadudu na
magonjwa, kutumia mbolea/samadi, kumwagilia, kuhifadhi
chakula cha mifugo, usimamizi wa malisho na palizi.

2. Wakati wa msimu wa mvua

Kuamia ndege, kuvuna, kukausha, kuhifadhi mavuno,
kusafirisha, kuongeza thamani katika mazao, kutafuta soko
na kuvua samaki.

Baadayamsimunamwishoni
mwa msimu wa mvua

Kabla ya msimu: maofisa ugani wanapaswa kupata taarifa za utabiri wa hali ya hewa na ushauri,
kuandaa ushauri kulingana na eneo husika kwa kuzingatina utabiri uliotolewa, kuwashauri
wakulima na wadau wengine kuhusu mbinu bora za kilimo, uchaguzi wa mbegu, muda wa
kuandaa mashamba na kusia au kupanda mbegu.
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Wakati wa msimu: maofisa ugani wanapaswa kutafuta na kutumia taarifa za utabiri wa siku kumi
kumi, mwezi, ushauri na taarifa za tahadhari ya hali mbaya ya hewa zinazotolewa na Mamlaka
ya Hali ya Hewa Tanzania. Taarifa hizi zinapaswa kutumika katika kuwashauri wakulima kuhusu
mbinu na teknolojia sahihi za kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi katika kupunguza
athari au kutumia fursa katika uzalishaji na kuongeza mavuno.

Wakulima wanapopokea taarifa za utabiri wa msimu: Ni vyema wamwone pia ofisa ugani
katika eneo lao kwa ajili ya ufafanuzi zaidi na ushauri wa matumizi ya taarifa za hali ya hewa
katika eneo husika kwa matokeo yenye tija.

Ofisa ugani anapopokea taarifa ya utabiri wa msimu: Ni vyema akaitisha mkutano wa wakulima
au kutumia mikutano katika eneo lake la kazi kwa lengo la kutoa taarifa na kusambaza taarifa
ya utabiri huo na ushauri kulingana na mazingira ya eneo husika. Ni vyema pia kwa ofisa ugani
na ofisi ya kilimo kutenga bajeti kwa ajili ya kuchapisha nakala za utabiri wa msimu kwa ajili ya
kusambazwa katika eneo husika.

Ufuatiliaji, Tathmini na Mrejesho

Ufuatiliaji na tathmini ya matumizi ya taarifa za hali ya hewa na ushauri husaidia katika kufanya
maboresho ya taarifa na ushauri unaotolewa pamoja na kupata mrejesho wa wadau juu ya
matumizi ya taarifa kwa wakati husika. Tathmini inashauriwa kujikita katika kubaini manufaa
yaliyopatikana kwa wadau wa kilimo kwa kutumia taarifa na ushauri wa haliya hewa na kutambua
changamoto juu ya matumizi sahihi ya taarifa na ushauri uliotolewa.

Lengo la tathmini ni pamoja na kubanini mabadiliko chanya na hasi yanayojitokeza moja kwa

moja au yasiyo ya moja kwa moja kutokana na matumizi ya taarifa za hali ya hewa na ushauri

katika kutekeleza shughuli za kilimo. Yafuatayo ni baadhi ya maswaliambayo yanaweza kutumika

katika kupata mrejesho wa matumizi ya taarifa za hali ya hewa na ushauri katika shughuli za

kilimo.

a) Kipi cha tofauti kimetokea kutokana na kutumia taarifa za hali ya hewa katika shuguli za
kilimo?

b) Ni mabadiliko gani ya maarifa, mtazamo, mbinu au teknolojia yametokea kutokana na
kutumia taarifa za hali ya hewa na ushauri katika kilimo?
c) Nimabadiliko gani yametokea katika kukabiliana na hali ya hewa hatarishi?

d) Ni nini chanzo cha mabadiliko yaliyobainishwa?

e) Je, ni matokeo yapi au athari zipi ambazo hazikutarajiwa?

Taarifa ya tathmini inaweza kutumika katika kutengeneza uthibitisho wa umuhimu wa kutumia
taarifa za hali ya hewa na ushauri katika kujenga uwezo wa wadau katika kuhimili mabadiliko
ya hali ya hewa. Taarifa ya tathmini pia inasaidia kutoa ushahidi wa kuongeza idadi ya watu
wanaotumia taarifa katika kupanga shughuli za kilimo kabla, wakati wa msimu na baada kwa
shughuli za kilimo zenye tija.



Jinsi ya kuendesha mafunzo: Sura ya Sita

Muda:
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Mada: Matumizi ya taarifa za hali ya hewa na ushauri kwa maamuzi sahihi katika
shughuli za kilimo.

Mada ndogo:

(0]
(0]

Matumizi ya ushauri na taarifa ya hali ya hewa kabla ya msimu wa mvua
Matumizi ya ushauri na taarifa ya hali ya hewa wakati wa msimu wa
mvua

Matumizi ya ushauri na taarifa ya hali ya hewa baada ya msimu wa mvua
Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kuwasilisha taarifa za hali ya
hewa

Uchaguzi wa mbinu na teknolojia za kilimo kinachohimili mabadiliko ya
tabianchi kulingana na taarifa za hali ya hewa na ushauri katika kilimo.
Ufuatiliaji, tathmini na mrejesho

J
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Lengo kuu
Kujenga uwezo wa maofisa ugani katika kuwasilisha na kusambaza taarifa za hali
ya hewa na ushauri pamoja na kutathmini matokeo ya matumizi ya taarifa hizo.

~

Malengo mahususi
Mwishoni mwa kipindi, washiriki wataweza:-

(0]

Kufafanua matumizi ya taarifa za hali ya hewa kabla, wakati na baada ya
msimu wa mvua.

Kufafanua njia tofauti za kuwasilisha ushauri na taarifa za hali ya hewa
kwa shughuli za kilimo

Kueleza namna ya kutumia taarifa za hali ya hewa katika kuchagua
mbinu mwafaka za kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi.
Kueleza namna ya kufanya ufuatiliaji na tathmini ya matokeo yahuduma
za taarifa za hali ya hewa.
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Ufundishaji wa somo

Waulize washiriki ni kwa vipi wamekuwa wakitumia taarifa za hali ya hewa na
ushaurikatika kufanya maamuziyao ya shughuliza kilimo. Baada ya hapo, wasilisha
taarifa za hali ya hewa na ushauri zinazohusu kilimo katika majarida tofauti ya
utabiri wa hali ya hewa (msimu na siku kumi), kisha elezea ni kwa vipi wanaweza
kuzitumia taarifa hizi kabla, wakati na baada ya msimu wa mvua.

Fafanua kwa washiriki maana ya mvua za wastani, juu ya wastani na chini ya
wastani. Tumia taarifa halisi za utabiri wa msimu na shirikiana na washiriki kujadili
shughuliambazo zinaweza kufanyika ikiwa utabiri wa msimu unaonesha kutakuwa
namvua za juu ya wastani. Unaweza kurudia zoezi hili kwa matukio mengine mawili
ya utabiri wa mvua za wastani na chini ya wastani. Hii itasaidia washiriki kuelewa
mbinu na teknolojia tofauti ambazo wanaweza kuzitumia katika matukio hayo
mengine. Kisha, wagawe washiriki katika makundi kisha watake wapendekeze
mbinu na teknolojia bora za kilimo kinachohimili mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi kulingana na mazingira ya eneo lao na taarifa za utabiri wa hali ya hewa
na ushauri kwa msimu.

Chagua angalau mapendekezo matatu na jadiliana na washiriki wote njia bora ya
kusambaza na kuwasilisha ushauri uliotolewa katika utabiri wa msimu kwa ufanisi
kwa wadau wengine kulingana na mazingira yao. Baada ya hapo shirikiana na
washiriki kuandaa mpango wa mawasiliano kwa ajili ya ushauri uliotolewa.

Baada ya kutengeneza mpango, wakumbushe washiriki kuhusu kutumia taarifa ya
utabiri wa siku kumi kumi na kila siku na namna ya kuzipata na kuzitumia katika
kupanga shughuli za muda mfupi katika msimu. Wahamasishe kujadili kwa pamoja
ni kwa vipi taarifa ya siku kumi kumi na kila siku zinaweza kuboresha shughuli za
kilimo katika msimu.

Mwishoni fafanua wajibu wa ofisa ugani na wakulima mara tu wanapopokea taarifa
za hali ya hewa na ushauri unaohusu kilimo katika maeneo yao.

Mbinu za kufundishia
Mhadhara, maswali na majibu, kazi za vikundi na mafunzo kwa vitendo.

g{gJ Zana za kufundishia
Utabiri wa hali ya hewa wa msimu, siku kumi kumi na kila siku, Mwongozo wa
mafunzo ya kilimo kinachohimili mabadiliko yahali ya hewa na tabianchi, picha za
g video, chatipindu na makapeni.
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KIAMBATISHO CHA 1: MFANO WA UTABIRI WA MSIMU NA USHAURI KWA

SEKTA YA KILIMO

_____a___:_\_\y*‘“"/ T = & ma“>i<m,.=‘
JARIDA LA HALI YA HEWA

Na. 19 Toleo maalumu:Utabiri wa msimu wa mvua za Machi hadi Mei (Masika ), 2018 Limetolewa leo: 15 Februari, 2018

MUHTASARI

e Utabiri wa mvua za mwezi Machi hadi Mei (msimu wa masika) ni mahususi kwa maeneo yanayopata
misimu miwili ya mvua kwa mwaka .

e Msimu wa masika unatarajiwa kuanza wiki ya kwanza ya mwezi Machi katika ukanda wa Ziwa Victoria
na Pwani ya kaskazini (visiwa vya Unguja na Pemba) na kuisha wiki ya tatu ya mwezi Mei.

e Mvua za msimu wa masika zinatarajiwa kuwa za wastani katika maeneo mengi ya nchi. Hata hivyo ,
kuna uwezekano wa kuwepo kwa vipindi vya ukame sehemu za kaskazini mwa mkoa wa Tanga.

e Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mikoa ya Mwanza,
Shinyanga, Mara, Arusha, Manyara, Pwani, Tanga, Kaskazini mwa mkoa wa Morogoro na eneo la
Kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (wilaya ya Kibondo).

o Kutokana kuwepo uwezekano wa kutokea kwa vipindi vya ukame sehemu ya kaskazini mwa mkoa
wa Tanga wakulima wanashauriwa kupanda mazao yanayostahimili ukame na kukomaa mapema.

MWELEKEO WA MIFUMO YA HALI
YA HEWA KWA KIPINDI CHA
MACHI HADI MEI, 2018

Hali ya kupoa kwa Joto la bahari katika eneo la
ukanda wa tropikali ya Bahari ya Pasifiki
inatarajiwa kuendelea katika kipindi chote cha
miezi ya Machi hadi Mei. Kwa upande mwingine,
hali ya joto la bahari la wastani linatarajiwa katika
eneo la magharibi mwa bahari ya Hindi. Hata
hivyo, kusini magharibi mwa bahari ya Hindi
kunatarajiwa kuwa na joto la juu ya wastani katika
kipindi cha Machi hadi Mei. Joto hilo litaendelea
kuongezeka katika kipindi cha msimu wa Masika
na ongezeko hilo hususan katika eneo la kusini
magharibi mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa
kusababisha matukio ya vimbunga katika Bahari
ya Hindi. Aidha, hali ya kuendelea kuwa na joto la
chini ya wastani katika Bahari ya Atlantiki (Pwani
ya Angola) linatarajiwa kuongeza msukumo wa
hewa yenye unyevunyevu kutoka misitu ya Kongo
hivyo kusababisha ongezeko la mvua katika
baadhi ya maeneo nchini..

Msimu wa mvua za Masika ni mahususi katika
maeneo ya nyanda za juu kaskazini mashariki,
pwani ya kaskazini, visiwa vya Unguja na Pemba,
ukanda wa Ziwa Victoria pamoja na kaskazini
mwa mkoa wa Kigoma.

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA
MACHI HADI MEI, 2018

Katika Msimu wa Masika mvua za wastani hadi
juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo ya
mashariki na magharibi mwa Ziwa Viktoria, wakati
mvua za wastani zinatarajiwa katika maeneo ya
kusini mwa Ziwa Victoria, kaskazini mwa Mkoa
wa Kigoma na nyanda za juu kaskazini mashariki.
Maeneo ya mikoa ya Dar se Salaam, Pwani,
kaskazini mwa Mkoa wa Morogoro pamoja na
visiwa vya Unguja na Pemba yanatarajiwa kupata
mvua za wastani hadi juu ya wastani, wakati
mvua za chini ya wastani zinatarajiwa katika
maeneo ya kaskazini mwa mkoa wa Tanga.

Kanda ya Ziwa Viktoria: Mikoa ya Kagera,
Mara, Mwanza,Geita, Simiyu na Shinyanga
Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza ya
mwezi machi, 2018 katika Mkoa wa Mwanza na
kusambaa katika mikoa ya Geita, Mara, Kagera,
Simiyu na Shinyanga kati ya wiki ya pili na ya tatu
ya mwezi machi. Mvua hizo zinatarajiwa kuwa za
wastani hadi juu ya wastani.

Katika mikoa ya Kagera na Mara pamoja na
maeneo ya kaskazini mwa mikoa ya Geita,
Mwanza na Simiyu. Maeneo ya mkoa wa
Shinyanga na maeneo yaliyo kusini mwa mikoa
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ya Geita, Mwanza na Simiyu yanatarajiwa kupata
mvua za wastani.

Ukanda wa Pwani ya Kaskazini: Mikoa ya Dar
es Salaam,Tanga, Pwani, Visiwa vya Unguja
na Pemba pamoja na kaskazini mwa mkoa wa
Morogoro

Mvua katika maeneo haya zinatarajiwa kuanza
wiki ya kwanza ya mwezi Machi. Mvua hizi
zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani
katika maeneo ya Mkoa wa Dar es Salaam, Mkoa
wa Pwani, visiwa vya Unguja na Pemba,
kaskazini mwa Mkoa wa Morogoro na kusini mwa
Mkoa wa Tanga. Maeneo vyaliyosalia yaliyo
kaskazini mwa Mkoa wa Tanga yanatarajiwa
kupata mvua za chini ya wastani.

Nyanda za juu Kaskazini Mashariki: Mikoa ya
Kilimanjaro, Arusha na Manyara

Mvua katika maeneo haya zinatarajiwa kuanza
wiki ya pili ya Mwezi Machi na zinatarajiwa kuwa
za wastani katika maeneo mengi

Mvua za Msimu (Novemba — Aprili) kwa
maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua
kwa mwaka

Mvua za msimu ambazo zilianza mwezi
Novemba, 2017 katika maeneo yanayaopata
msimu mmoja wa mvua kwa mwaka (Mikoa ya
Dodoma, Singida, Kigoma, Tabora, Rukwa,
Katavi, Mbeya, Songwe, Iringa, Njombe, Ruvuma,
Lindi, Mtwara na maeneo yaliyo kusini mwa Mkoa
wa Morogoro) zinatarajiwa kuendelea kunyesha
katika kiwango cha wastani hadi juu ya wastani
kama zilivyo tabiriwa

Kielelezo
Wastani hadi juu ya wastani
Wastani kwa Ujumia

Wastani hadi juu ya wastani (Mvua za Msimu
zinaendelea na zinatarajiwa kuisha mwezi Aprili 2018)

0 100 200 300 400km
— —

Kielelezo: Mwelekeo wa mvua za Masika 2018

ATHARI NA USHAURI

Kilimo, mifugo na uvuvi

Unyevunyevu wa kutosha kwenye udongo
unatarajiwa katika maeneo ya nyanda za juu
kaskazini mashariki (mikoa ya Kilimanjaro,
Arusha na Manyara), kanda ya ziwa (Mikoa ya
Kagera, Geita, Mwanza, Mara, Shinyanga na
Simiyu) na Pwani ya kaskazini (mikoa ya Dar es
Salaam, Pwani, Tanga na visiwa vya Unguja na
Pemba). Wakulima katika maeneo hayo
wanashauriwa kuendelea na maandalizi na
kufanya shughuli za kawaida za kilimo. Hata
hivyo, eneo la kaskazini mwa Mkoa wa Tanga
linatarajiwa kuwa na vipindi vya upungufu wa
unyevunyevu katika udongo hivyo wakulima
wanashauriwa kupanda mazao yanayostahimili
mvua chache na kukomaa mapema. Maji na
malisho pamoja na upatikanaji wa chakula cha
samaki vinatarajiwa kuongezeka katika kiwango
cha kutosheleza kutokana na mvua za wastani
hadi juu ya wastani zinazotarajiwa. Hata hivyo,
kwa matumizi sahihi ya utabiri huu, wakulima,
wavuvi na wafugaji wanashauriwa kutafuta na
kupata ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani.
Hatua za kuvuna maji ya mvua zichukuliwe kwa
ajili ya kukabiliana na upungufu wa maiji wakati
wa kiangazi.

Menejimenti za Maafa

Mamlaka za maafa na wadau wengine
wanashauriwa kuchukua hatua stahiki i
kujiandaa kupunguza na kukabiliana na athari
zinazoweza kujitokeza kutokana na mvua
zinazotarajiwa.

Angalizo: Mwelekeo wa mvua uliotolewa hapa
umezingatia zaidi kipindi cha msimu (miezi
mitatu) na hali ya mvua katika maeneomakubwa.
Hivyo, viashiria vinavyochangia mwenendo wa
mifumo ya mvua na mabadiliko ya muda mfupi
katika maeneo madogo utazingatiwa katika
uchambuzi wa utabiri wa muda wakati na mfupi.
Watumiaji wa taarifa za utabiri huu wanashauriwa
pia kufuatilia utabiri wa saa 24, siku 10 pamoja na
mwezi kama unavyotolewa na Mamlaka ya hali ya
Hewa Tanzania.
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Na: 21. Msimu wa Kilimo 2017/18 Tathmini ya Kipindi cha Aprili

21-30, 2018 na Matazamio kwa Kipindi cha Mei 1-10, 2018

Muhtasari

Vipindi vya hali ya ukavu vinatarajiwa kuharakisha kokomaa kwa mazao kuelekea uvunaji katika maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka.

Hali ya unyevunyevu wa udongo uliokithiri utaathiri ukuaji wa mazao pamoja na uharibifu wa baadhi ya mazao hususan mahindi na maharage.

Hali ya umaji maji kwenye udongo na unyevunyevu katika hewa vinavyotarajiwa kuchangia kuenea kwa magonjwa ya mimea kama vile ukungu katika

baadhi ya maeneo .

MIFUMO YA HALI YA HEWA KATIKA
KIPINDI CHA APRILI 21-30, 2018

Katika kipindi hiki cha siku kumi zilizopita (dekadi)

migandamizo mikubwa ya hewa iliyo kaskazini mwa dunia
(Azores na Siberia) iliendelea kudhoofika wakati ile iliyopo sehemu
ya kusini mwa dunia (St. Helena na Mascarene) iliimarika. Ukanda
wa mvua (ITCZ) ulielekea kaskazini. Joto la bahari katika maeneo
ya kusini magharibi mwa bahari ya Hindi lilikuwa la wastani hadi
chini kidogo ya wastani na kusababisha uwepo hafifu wa vimbunga
baharini. Upepo ulivuma kutoka kaskazini mashariki hadi mashariki
katika maeneo ya kaskazini mwa nchi na kutoka kusini mashariki
hadi mashariki katika maeneo ya kusini mwa nchi hali iliyoashiria
kuimarika kwa ukanda wa mvua wa ITCZ. Eneo la kusini mashariki
mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) kuliendelea
kuwepo na joto la bahari la wastani hadi juu kidogo ya wastani. Hali
hii ilisababibisha kupunguza kwa mifumo ya kusababisha mvua
katika maeneo ya magharibi mwa nchi.

MWENENDO WA MVUA KATIKA KIPINDI
CHA APRILI 21-30, 2018

Katika kipindi cha siku kumi zilizopita, maeneo mengi ya nchi
yalipata mvua za juu ya wastani. Hata hivyo, baadhi ya
maeneo katika mikoa ya Mara, Tabora, Katavi, Rukwa, Mbeya,
Dodoma, Iringa, Morogoro, Pwani, Dar es Salaam, Lindi na Mtwara
yalipata mvua za wastani na chini ya wastani kama inavyoonekana
kwenye kielelezo hapa chini.

wastani wa mvua (%)
>124  Juuva Wastanl
75124 Wastani

<75 chiniya wastani

Kielelezo Na. 1. Kiasi cha mvua (%) kipindi cha tarehe 21-30, Aprili 2018.

TATHMINI YA HALI YA KILIMO KATIKA KIPINDI

CHA APRILI 21-30, 2018

atika kipindi cha dekadi iliyopita, maeneo mengi ya nchi

yalipata mvua, hali ambayo ilisaidia ukuaji na ustawi wa
mazao. Katika maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua mahindi
yalikuwa katika hatua ya kukomaa hususan katika mikoa ya Iringa,
Mbeya, Njombe, Dodoma, Singida, Tabora, Ruvuma, Mtwara na
Rukwa. Hata hivyo, baadhi ya maeneno katika mkoa wa Ruvuma
(wilaya ya Mbinga) na Mtwara (wilaya ya Newala) mahindi
yameanza kuvunwa. Katika mkoa wa Mbeya maharage yapo katika
hatua ya kutoa maua, na athari zitokanazo na unyevu wa udongo
uliokithiri zimeripotiwa katika baadhi ya maeneo ya mkoa huo.

Katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka,
hususan mikoa ya Mara, Kagera, Morogoro na Arusha (wilaya ya
Longido) wakulima waliendelea na shughuli za palizi pamoja na
upuliziaji wa dawa za kuua wadudu waharibifu kwa mimea, na
mahindi yapo katika hatua ya jani la tatu na jani la tisa. Katika
mikoa ya Mwanza, Arusha na Manyara mahidi yametaarifiwa kuwa
kukoma,hata hivyo, viwavi jeshi wameathiri mazao katika Mkoa wa
Morogoro- Ilonga (wilaya ya Kilosa). Baadhi ya mikoa ya Mara,
Kilimanjaro, na Manyara (Babati) viwavi jeshi wamepungua
kutokana na unyunyiziaji wa dawa. Katika mkoa wa kagera
maharagwe yameathirika kutokana na mvua nyingi kwa kudondosha
maua na ujazaji punje. Hali ya maji na malisho kwa ajili ya
wanyama ilikuwa ya kuridhisha.

HALI YA MAJI ILIVYOKUWA KATIKA KIPINDI
CHA APRILI 21-30, 2018

Kina cha maji katika mabwawa, mabonde na mtiririko wa maji

katika mito viliendelea kuongezeka hususan katika mabonde
ya ziwa Victoria, ziwa Tanganyika, Rukwa, Ruvuma, Rufiji na
Nyasa kutokana na mvua zinazoendelea.
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Na: 21. Msimu wa Kilimo 2017/18

MIFUMO YA HALI YA HEWA
INAVYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI CHA
MEI 1-10, 2018

K atika kipindi hiki, migandamizo mikubwa iliyopo kaskazini
mwa dunia (Azore na Siberia) inatarajiwa kuendelea
kudhoofika wakati ile iliyopo kusini (St. Helena na
Mascarene) inatarajiwa kuendelea kuimarika. Ukanda wa mvua
(ITCZ) unatarajiwa kuendelea kusogea taratibu kuelekea kaskazini
mwa nchi. Joto la bahari la wastani linatarajiwa katika eneo la kusini
magharibi mwa bahari ya Hindi hali inayopunguza uwezekano wa
kutokea vimbunga katika bahari. Upepo unatarajiwa kuvuma kutoka
kusini masharik ihadi mashariki katika maeneo yote ya Pwani
ambaou tasababisha kuwepo na vipindi vya mvua katika siku tano
za mwanzo za dekad. Eneo la Kusini mashariki mwa bahari ya
Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) kunatarajiwa kuwa na joto la
bahari la wastani hadi juu kidogo ya wastani. Hali hii itapelekea
kupungua kwa upepo uvumao kutoka magharibi hivyo kupunguza
nguvu ya mifumo isababishayo mvua katika maeneo ya magharibi
mwa nchi.

HALI YA HEWA INAVYOTARAJIWA KATIKA
KIPINDI CHA MEI 1-10,2018

Tathmini ya Kipindi cha Aprili 21-30, 2018 na Matazamio kwa Kipindi cha Mei 1-10, 2018

MATARAJIO NA USHAURI WA KILIMO KATIKA

KIPINDI CHA MEI 1-10, 2018.

ali ya unyevunyevu katika udongo inatarajiwa kuendelea

kuongezeka zaidi katika maeneo mengi yanayopata misimu

miwili ya mvua kwa mwaka, hali ambayo itasaidia ukuaji
na maendeleo ya mazao. Katika maeneo yanayopata msimu mmoja
wa mvua, vipindi vya hali ya ukavu vinatarajiwa kuharakisha
kokomaa kwa mazao kuelekea uvunaji katika mikoa ya Dodoma,
Singida, Ruvuma na maeneo ya kusini mwa mkoa wa Morogoro.
Matarajio ya hali ya unyevunyevu wa udongo uliokithiri utaathiri
ukuaji wa mazao pamoja na uharibifu wa baadhi ya mazao hususan
mahindi na maharage. Hali ya umaji maji (ubichi) kwenye udongo
na unyevunyevu katika hewa vinavyotarajiwa katika baadhi ya
maeneo kuchangia kuenea kwa magonjwa ya mimea kama vile
ukungu. Hivyo, wakulima, wavuvi na wafugaji wanashauriwa
kuwasiliana na maofisa ugani kwa ajili ya kupata ushauri na
matumizi sahihi ya utabiri huu. Hali ya maji pamoja na malisho
vinatarajiwa kuimaraika katika maeneo mengi ya nchi.

HALI YA MAJI INAVYOTARAJIWA KATIKA
KIPINDI CHA MEI 1-10,2018

_J& anda ya ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga,

Mwanza, Simiyu na Mara); Nyanda za juukaskazini-
mashariki (Mikoa ya Arusha, Manyara naKilimanjaro,): na
Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora)
inatarajiwa kuwepo na Vipindi vya mvua zitakazoambatana na

ngurumo za radikatika maeneo machache.

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Maeneo ya kaskazini
mwa Morogoro, PwaninaDar es Salaam pamoja navisiwa vya
Unguja na Pemba) inatarajiwa kuwepo na Vipindi vya mvua
vitakavyoambatana na ngurumo za radikatika baadhi yamaeneo.

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida) na Nyanda za
juuKusini-magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya,
Njombenalringa) inatarajiwa kuwepo na Vipindi vya mvua nyepesi
katika maeneo machache.

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi) na Kanda ya
kusini (Mkoa wa Ruvuma na Maeneo ya Kusini mwa Morogoro)
inatarajiwa kuwepo na Vipindi vya mvua nyepesi katika maeneo

K ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji kwenye
mito vinatarajiwa kuongezeka katika maeneo mengi ya nchi
kutokana na mvua zinazotarajiwa. Wananchi wanashauriwa
kuimarisha miundombinu ya uvunaji maji ya mvua na kuendelea

kuyatumia kwa uangalifu.

Jarida limetayarishwa na:

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania
Ghorofa ya 3 -Ubungo Plaza - Barabara ya Morogoro, Dar es Salaam-Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

S.L.P 3056; Simu. 255 -(0) 22 — 2460706-8; Nukushi: 255 - (0) 22 — 2460718 ; Barua pepe: (1) met@meteo.go.tz (2) agromet@meteo.go.tz; Tovuti:
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Kwa mawasiliano zaidi Wasiliana na:

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania,
S.L.P 3056, Dar es Salaam
Simu: +255 22 2460735/2460706
Nukushi: +255 22 2460735/2460700
Barua pepe: met@meteo.go.tz

au

Katibu Mkuu
Wizara ya Kilimo
S.L.P 2182
40487 Dodoma
Simu: +255 (026) 2321407/ 2320035
Nukushi: +255 (026) 2320037
Barua pepe: ps@kilimo.go.tz

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka ya Hali ya Hewa: www.meteo.go.tz
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